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YALIYOMO

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA 
USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa 
Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira 
Na. 19 ya mwaka 1983 kama chombo 
cha kuishauri serikali juu ya masuala ya 
utunzaji endelevu wa Mazingira. Baraza 
lilianza kazi rasmi mwaka 1986. Sheria Na. 
19 ya mwaka 1983 ilifutwa mwaka 2004 
na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 
20 ya mwaka 2004 (Sura 191) ambayo 
ilianzisha Baraza kwa mara nyingine. 
Tangu kuanzishwa kwake, Baraza 
limekuwa likisimamia na kutoa ushauri kwa 
Serikali kuhusu suala zima la hifadhi ya 
mazingira na maendeleo endelevu nchini. 
Kwa mujibu wa kifungu cha 17 cha Sheria 
hiyo, madhumuni na sababu za kuanzisha 
Baraza hili ni kuratibu utekelezaji wa Sera 
na Sheria ya Mazingira katika nyanja kuu 
nne ikiwa ni pamoja na:- 
1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji 

na utekelezaji (enforcement and 
compliance) wa Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira; 

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, 
kufanya mapitio ya ripoti za TAM 
kutoka kwa wenye miradi na kufuatilia 
utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira;
4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika 

kufanya uamuzi unaohusu mazingira 
na kusimamia kwa ujumla na kuratibu 
masuala yote yanayohusu Mazingira 
kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira na Sheria nyingine zozote 
zilizoandikwa.
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‘’Kutokana na kuongezeka kwa 
uharibifu wa mazingira, ninaagiza 
Wizara na taasisi husika, pamoja na 
wananchi kwa ujumla, kuimarisha 
ushirikiano katika kukomesha 
uvamizi na uharibifu wa mapori 
tengefu kote nchini. Ninawasihi 
wananchi tutoe ushirikiano wa 
kutosha kuhakikisha tunarejesha 
misitu, ikolojia na uoto wa asili 
katika maeneo yetu, hususan 
maeneo ambayo miti ya asili iko 
kwenye tishio la kutoweka. Tuwe 
walinzi wazuri wa mazingira kwa 
faida ya kizazi hiki na kijacho,” 

Pamoja na hayo Waziri Mkuu 
amezindua mpango kabambe wa 
uhifadhi wa mazingira na kutoa 
maagizo 15 kwa wizara, taasisi 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhusu uhifadhi wa mazingira 
nchini na kutaka yatekelezwe 

Watanzania wametakiwa 
kusitisha mara moja tabia 
ya utiririshaji wa maji 

machafu kutoka viwandani na 
kwenye migodi kwani inachangia 
kuhatarisha usalama wa afya ya 
binadamu na mazingira.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa alipokuwa akizungumza 
na wananchi pamoja na wadau wa 
mazingira wa Mkoa wa Dodoma  
katika kilele cha maadhimisho ya 
siku ya Mazingira duniani, mkutano 
uliofanyika  katika ukumbi wa 
Jakaya Kikwete uliopo Mjini 
Dodoma.

Amesema utiririshaji holela wa 
majitaka na maji machafu ya 
viwandani ni hatari kwa afya 
ya binadamu kwani maji hayo 
yanaweza kubeba kemikali 
hatarishi  kwa afya ya viumbe hai 
na  mazingira kwa ujumla.

‘’Hivi karibuni tumeshuhudia 
kutoweka kwa baadhi ya viumbe 
hai, maeneo mengi ya vyanzo 
vya maji yameathirika kutokana 
na ukame wa mara kwa mara, 
uchafuzi wa mazingira unaotokana 
na majitaka na kemikali kutokana 
na shughuli za viwandani. Uchafuzi 
huu umeendelea kuongezeka kwa 
kasi nchini na kuathari maji, hewa 
na ardhi. Hali hii inahatarisha 
usalama wa afya ya binadamu na 
mazingira,” amesema Mhe. Kassim 
Majaliwa

Aidha, amekemea tabia ya 
uchomaji miti, uvamizi na uharibifu 
wa mapori tengefu, ukataji wa 
miti holela kwa ajili ya uchomaji 
wa mkaa, uvamizi na uharibifu 
wa vyanzo vya maji pamoja na 
uchomaji moto misitu.

kikamilifu na kuzindua Mpango 
kabambe wa uhifadhi wa mazingira.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamiu wa Rais 
anayeshughulikia mazingira, Dkt. 
Suleiman Jafo amesema ofisi 
yake imezindua mpango wa soma 
na mti ambapo kila mwanafunzi 
anapaswa kupanda mti mmoja.

“Tumezindua kampeni ya Soma na 
Mti ambapo wanafunzi milioni 14.5 
kutoka shule za msingi, sekondari 
na vyuo vikuu wameshiriki kwa 
kupanda mti mmoja mmoja.

Katika hatua nyingine Mhe. 
Kassim Majaliwa ametoa tuzo kwa 
Mabalozi wa Mazingira na viongozi 
wakuu wa Nchi watano akiwemo 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan.

WAZIRI MKUU ASISITIZA UHIFADHI WA 
MAZINGIRA KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU 
YA MAZINGIRA DUNIANI JIJINI DODOMA

Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua Mpango kabambe wa 
Uhifadhi wa Mazingira kwenye kilele cha maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani yaliyoadhimishwa Kitaifa 
jijini Dodoma.
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na mabadiliko ya tabianchi kwa 
kila mmoja kupanda miti na 
kuitunza kwa maendeleo endelevu. 
Amezitaka taasisi mbalimbali kama 
shule, vyuo, hospitali, magereza 
na maeneo mbalimbali kupanda 
miti na kufanya usafi ili kudumisha 
usafi na uhifadhi wa mazingira. 

Amesema "mabadiliko ya tabianchi 
yamekuwa na changamoto 
kubwa duniani, suala la ukame 
maeneo mbalimbali na mvua 
zisizotosheleza, jambo la kufanya ni 
kila mwananchi kufuata ajenda ya 
utunzaji wa mazingira na upandaji 
miti ili kufikia lengo la kupanda miti 
millioni 276 kwa mwaka ili kuongoa 
mfumo ikolojia." Pamoja na hayo 
amewaomba wananchi kujitokeza 
katika viwanja vya Jakaya Kikwete 
katika maonesho ya maadhimisho 

ya siku ya Mazingira Duniani 
kuanzia tarehe 1 hadi kilele tarehe 
5 ili kujifunza teknolojia mbalimbali 
za kuhifadhi mazingira kwa 
maendeleo endelevu.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 

Mhe. Dkt. Selemani Jafo amezindua 
maadhimisho ya siku ya Mazingira 
Duniani yanayofanyika Kitaifa jijini 
Dodoma kuanzia tarehe 28 Juni 
hadi kufikia kilele chake tarehe 
5 Juni 2022.Katika uzinduzi huo 
Mhe. Waziri alifanya matembezi 
na kushiriki katika zoezi la kupanda 
miti katika eneo la Iyumbu Mkoani 
humo.

Dkt. Jafo ametoa pongezi kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
pamoja na wananchi kwa kushiriki 
kikamilifu kwenye utunzaji wa 
mazingira kwa kupanda miti 
katika maeneo mbalimbali. Pia 
amesisitiza kuongeza juhudi za 
kuhifadhi mazingira ili kukabiliana 

WAZIRI JAFO AZINDUA MAADHIMISHO YA SIKU 
YA MAZINGIRA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo alipanda mti katika kwenye eneo la Iyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya 
Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani iliyoadhimishwa Kitaifa jijini Dodoma.
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na kutoa elimu kwa umma kwa 
kuzingatia uhitaji wa uchumi 
wetu." Amewasihi watanzania 
wote kutunza mazingira kwani 
ni jukumu la kila mmoja na si la 
Maafisa mazingira pekee.

Aidha amesisitiza umuhimu wa 
kutoa mafunzo kwa Maafisa 
mazingira ili kuwajengea uwezo 
wa kutoa elimu iliyo sahihi kwa 
jamii juu ya utunzaji wa mazingira 
ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi. Hivyo kusaidia 
kupunguza athari za mazingira 
na kukuza uchumi wa Taifa kwa 
maendeleo endelevu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
TAMISEMI Mhe. Innocent 
Bashungwa amezindua rasmi 
Warsha ya Maafisa Mazingira 
iliyojumuisha Maafisa mazingira 
wa ngazi ya Kitaifa, Mkoa na Wilaya. 
Warsha hiyo iliendeshwa katika 
ukumbi wa Chuo cha Mipango 
jijini Dodoma na kuhudhuriwa na 
viongozi mbalimbali.

Akifungua warsha hiyo Mhe. 
Bashungwa amesema " Suala la 
utunzaji wa mazingira na mikakati 
endelevu ya utunzaji wa mazingira 
ni jambo letu sote sambamba 

Watumishi wa NEMC pamoja na maafisa 
mazingira wa Wilaya, Mkoa na Kitaifa 
washiriki Warsha ya Maafisa Mazingira 
jijini Dodoma.

Mhe. Innocent Bashungwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI

WAZIRI BASHUNGWA 
AZINDUA WARSHA YA 
MAAFISA MAZINGIRA 
DODOMA
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Serikali kupitia Ofisi ya Rais 
ikishirikiana na Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira imeendelea kuratibu 
utekelezaji wa kampeni ya 
kitaifa ya upandaji na utunzaji 
wa miti inayotekelezwa nchini 
kwa kila Halmashauri kupanda 
miti milioni 1.5 kila mwaka.

Amesema "suala la kupanda 
miti na kuitunza ni la muhimu 
kwa ustawi wa Mazingira ya 
Taifa letu hatua inayokwenda 
sambamba na kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi lakini 

pia kuwezesha mazingira ya Miji 
yetu kuwa ya kijani na mandhari 
nzuri ya kuvutia.

Sambamba na hayo Mhe. 
Majaliwa ameagiza Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira, timu ya wataalamu 
pamoja na Wakala wa Huduma 
za Misitu kusimamia kikamilifu 
ujenzi wa mji wa serikali, 
programu ya upandaji miti 
pamoja na kuelimisha jamii juu 
ya upandaji bora wa miti kwa 
kuzingatia hali ya hewa ya eneo 
husika ili upandaji uwe na tija.

Waziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim 

Majaliwa  amewaongoza wakazi 
wa Dodoma katika uzinduzi wa 
zoezi la upandaji miti katika 
mji wa serikali Mtumba. Katika 
katika hafla hiyo ya uzinduzi 
ameambatana na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo pamoja na 
viongozi mbalimbali wa Kitaifa 
na Mkoa na Wilaya.

Mhe. Majaliwa amesema 

WAZIRI MKUU AHIMIZA UPANDAJI NA 
UTUNZAJI WA MITI KATIKA MJI WA 
SERIKALI MTUMBA - DODOMA

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa akipanda mti kwenye uzinduzi wa 
zoezi la upandaji miti katika eneo la mji wa Serikali Mtumba Dodoma.



Namba ya Bure: 0800110116 7@nemctanzania NemcTVTanzania

miradi hii mikubwa ya maendeleo 
sisi Baraza  tuwe karibu nayo 
kufanya ufuatiliaji  ili kushauri pale 
ambapo patakuwa na changamoto 
ya  Kimazingira.” alisema.

Alibainisha kuwa katika ziara hiyo 
wamezungumza na Menejimenti 
ya Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
ambapo miongoni mwa mambo 
yaliyozungumzwa ni kero ambayo 
wananchi wamekuwa wakiipata 
wakati wa ujenzi ikiwemo eneo la 
Kipawa kuwa na mafuriko na baadhi 
ya meneo kutokuwa na vivuko hivyo 
wananchi kulazimika kutembea 
umbali mrefu wanaphitaji kuvuka 
kwenda upande mwingine.

"Tumeshauriana jinsi ya kuchukua 

hatua  mbalimbali ili kuondoa 
malalamiko hayo na tayari kwenye 
baadhi ya maeneo tayari  wameanza 
ujenzi wa vivuko." alisema.

Dkt. Gwamaka alimalizia 
kwa kuwapongeza TRC jinsi 
walivyozingatia masuala mazima 
ya utunzaji wa mazingira  kwa ajili 
ya maendeleo endelevu wa nchi 
yetu.

Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC 
ni mara yao ya kwanza kufanya 
ziara katika mradi huo ambao ni 
mkubwa na wa kimkakati, Bodi hiyo 
itaendelea kufuatilia kwa ukaribu 
namna utekelezwaji wa Sheria ya 
Mazingira unavyofuatwa ili kuepuka 
athari zinazoweza kujitokeza.

BODI ya Wakurugenzi ya 
Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC), imefanya ziara katika 
mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) na 
kushauri masuala mbalimbali ya 
mazingira.

Hatua hiyo ya Bodi ya NEMC ni 
utekelezaji wa maagizo ya Kamati 
ya Bunge, Uwekezaji, Viwanda na 
Mazingira ambapo waliagiza miradi 
ya Kimkakati inapojengwa Baraza  
lifuatilie kwa karibu badala ya 
kusubiri athari zitokee ndio hatua 
zichukuliwe.

Akizungumza katika ziara hiyo ya 
ukaguzi kutoka Dar es Salaam hadi 
Ruvu, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Prof.Esnath Chaggu, amesema 
wamefika kukagua uzingatiaji wa 
masuala ya mazingira katika mradi 
huo mkubwa na muhimu kwa Taifa.

"Usafirishaji kwenye nchi yetu ni 
suala muhimu sana ndiyo maana 
mradi huu mkubwa umeanzishwa, 
kwa taarifa tulizozipata uzingatiaji 
wa masuala ya mazingira 
unafanyika vizuri na wanafuatilia 
kwa ukaribu." alisema.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa 
NEMC, Dkt. Samuel Gwamaka, 
alisemaziara hiyo ni utekelezaji wa 
maagizo ya kamati hiyo ili kuepuka 
athari za kimazingira kutokana na 
mradi huo."Hata Mhe. Rais Samia 
Suluhu Hassan amekuwa akisisitiza 

BODI YA WAKURUGENZI YA NEMC 
YAFANYA ZIARA - SGR

Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na wakandarasi wanaojenga reli ya kisasa 
(SGR) walipofanya ziara kukagua uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira katika mradi huo.

Mkurugenzi wa NEMC Dkt. Samuel Gwamaka akipata maelezo kutoka kwa 
kiongozi wa usimamizi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) namna mradi huo 
unavyojengwa kwa kuzingatia utunzaji wa mazingira walipofanya ziara kukagua 
uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira katika mradi huo.

Mwenyekiti wa Bodi ya NEMC Prof. Esnath Chaggu (Wa pili kutoka kushoto - 
mbele) pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Samuel Gwamaka wakiwa 
kwenye picha ya pamoja na wakandarasi wanaojenga reli ya kisasa SGR 
walipofanya ziara ya kukagua mazingira kwenye mradi wa reli hiyo.
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kanuni zinazoelekeza 
uendelezaji ardhi 
kufanyika kwenye 
maeneo yaliyotengwa 
kutokana na aina 
ya shughuli. Aidha 
Kanuni ya 7 (3) ya 
Kanuni za Mipangomiji 
(Maombi ya Idhini 
ya Uendelelezaji) 
za Mwaka 2018 
inaelekeza kuhakikisha 
uendelezaji wowote 
unaofanywa hauleti 
kero yoyote (ikiwemo 
kelele) inayoweza 
kuhatarisha afya 
ya jamii. Sheria 

ya Jumuiya [Sura ya 337 Marejeo ya 2002] 
imeangalia Usalama wa wananchi na kuzitaka 
jumuiya zote za dini zilizosajiliwa kutunza 
amani miongoni mwao na kwa jamii nzima. 
Kifungu cha 14(a) sheria ya Jumuiya   Sura 337 
kinazitaka jumuiya zote za dini nchini kuzingatia 
sheria mbalimbali zilizopo nchini. Kukosekana 
kwa uelewa wa Sheria na kanuni zinazodhibiti 
uchafu wa mazingira unaotokana na kelele, 
kumepelekea ukiukwaji na hivyo kuleta kero kwa 
jamii.

Hivyo tutafakari kwa kina juu ya madhara 
yatokanayo na kelele kwenye makazi 
zinazosababishwa na Viwanda vilivyojengwa 
kwenye maeneo ya makazi, vyombo vya 
usafiri sambamba na maendeleo ya teknolojia 
tuliyonayo. Kuongezaka kwa matumizi ya vipaza 
sauti vya kisasa vinavyotumika katika kumbi za 
starehe, nyumba za ibada na maeneo ya wazi 
kumechangia kuongezeka kwa kelele zilizopitiliza 
viwango vilivyoruhusiwa.

Kuna athari nyingi za uchafuzi wa mazingira 
zitokanazo na kelele zimezidi kukua kwa kasi 
zaidi ikiwa na madhara mengi zaidi siku za hivi 
karibuni, athari zake zikiwa kiafya Zaidi kama 
kupunguza uwezo wa usikivu, kusababisha 
ulemavu kama uziwi, upungufu wa uwezo wa 
kuzaa unaosababishwa na stress, huharibu uwezo 
wa kujifunza, husababisha utoro, hupelekea 
ongezeko katika matumizi ya madawa kujitibu, 
huweza kusababisha ajali, kelele huingilia uwezo 
wa kawaida wa kuzungumza na kusababisha 
ulemavu na mabadiliko ya tabia.

Aidha kelele kwa namna nyingine husababisha 
udhia, uchovu na msongo, kutokuwa na uhakika, 
kutojiamini, maudhi, kutokuelewana, uwezo 

Uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele 
imekuwa ni tishio kubwa kwa siku za hivi 
karibuni.. Ni ukweli usiopingika kuwa kelele 
zinasababishwa na shughuli mbalimbali za 
viwanda, mipango isiyo endelevu ya miji kama 
kumbi za starehe na burudani, nyumba za 
ibada kuwa karibu na makazi ya watu, shughuli 
za kijamii kama harusi, sherehe, matamasha 
yakiwa yameambatana na matumizi ya vipaza 
sauti vyenye sauti ya juu. Kelele ni sauti zilizozidi 
kiwango kilichoruhusiwa na chenye kusababisha 
madhara kwa afya ya binadamu, Wanyama na 
mazingira. Uchafuzi wa mazingira unaotokana 
na kelele unasababishwa na uachiliaji kelele 
zisizozuilika au kudhibitiwa pale zinapozalishwa 
na kusababisha athari za kiafya kwa jamii

Aidha uchafuzi huu wa mazingira utokanao na 
kelele unasababishwa pia  na uelewa mdogo 
wa jamii kuhusu uwepo wa kanuni na sheria 
zinazozuia usumbufu wowote kwa watu wengine 
. Kwa mujibu wa Katiba ya Nchi, na Sheria ya 
Mazingira yam waka 2004, kila mwananchi 
ana haki ya kuishi katika mazingira safi na 
salam. Pia Suala la udhibiti wa kelele limetiliwa 
mkazo katika Sheria nyingine mbalimbali. Mfano 
katika Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009 
kifungu cha 53 (W) ambacho kinataja kelele 
kama mojawapo ya kero (Nuisance). Sanjari na 
kifungu 53, vifungu 54 - 60 vinatoa nguvu kwa 
mamlaka (LGA), Mganga Mkuu Mkoa, Mganga 
Mkuu wa Wilaya na Afisa Afya Mazingira ambao 
ni “Authorized officers” kuingia na kukagua jengo 
lolote, kuondosha chukizo, au hatari, kutoa ilani 
au maelekezo, kufunga biashara au huduma 
iliyo na usumbufu wa kelele kwa jamii. Katika 
Sheria ya Mpango Mji ya mwaka 2007, udhibiti 
wa kelele umepewa umuhimu kwa kuandaa 

mdogo wa kufanya kazi, kuharibu uhusiano na 
maelewano, Usumbufu wa usingizi ambapo hali 
hii husababisha kuwa na shinikizo la damu, 
mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida hutokea 
(haraka au polepole), Hupelekea kuwa na uchovu, 
huzuni na kupunguza uwezo wa kufanya kazi, 
Usumbufu wa mishipa ya moyo na kusababisha 
magonjwa ya moyo kutokana na msongo wa 
muda mrefu, Kelele za  papo hapo au muda mrefu 
na kwa kiwango cha juu hushtua neva na homoni 
hivyo kupelekea shinikizo la damu  shubiri

Kuathirika kwa akili na kusababisha wasiwasi, 
msongo, hofu, kichefuchefu ni athari nyingine ya 
afya ya binadamu vikiambatana na maumivu ya 
kichwa, ubishi, mabadiliko ya hisia kwenye tendo 
la ndoa, kuongezeka kwa migogoro ya kijamii, 
ugonjwa wa neva, ugonjwa wa “hysteria”, na 
ugonjwa wa “psychosis”, Kuharibika kwa utendaji 
wa kazi kwa kuongezeka makosa, kupungua kwa 
motisha kuathiri usomaji, kushindwa kukabiliana 
na kutatua matatizo na kupoteza kumbukumbu 
,Kuharibika kwa utendaji wa kazi kwa kuongezeka 
makosa, kupungua kwa motisha kuathiri usomaji, 
kushindwa kukabiliana na kutatua matatizo na 
kupoteza kumbukumbu zikiwa ni athari za kelele 
kwenye afya ya binadamu pia.

Kwa upande mwingine kelele zinaweza kuwa 
sababu kubwa ya ndege kuhamisha makazi 
yao au wanyama kutoka kwenye maeneo yao 
waliyozoea kuishi na kuzuia kuzaliana kwao, 
Wanyama na ndege hupata wasiwasi na hofu 
na hivyo kuathiri ukuaji na kuzaliana na wengine 
kufa.

Kutokana na athari nyingi zilizoainishwa hapo 
juu za kiafya ya binadamu, wanyama na 
ndege Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) lilifanya ukaguzi wa 
mazingira katika maeneo mbalimbali na kuibua 
changamoto kama mabadiliko ya matumizi 
ya ardhi yamekuwa yakiruhusiwa bila kufuata 
utaratibu wa kushirikisha jamii husika, kuruhusu 
mabadiliko ya matumizi ya ardhi kwa kipande cha 
ardhi kilichopo katikati ya makazi kumesabisha 
shughuli zenye kelele kuhamia kwenye makazi 
ya watu na hivyo kuleta malalamiko mengi; 
vibali vya shughuli za kumbi vimetolewa 
pasipokuzingatia masharti ya eneo husika; 
kiwango kidogo cha uelewa wa masuala ya 
mazingira kwa jamii; kukosekana kwa mipango 
ya usimamizi wa mazingira katika halmashauri  
na sekta; na ushirikiano mdogo wa wadau katika 
shughuli za hifadhi ya Mazingira.

KELELE NI JANGA LINALOATHIRI VIUMBE 
HAI NA MAZINGIRA

MAKALA:

Inaendelea Uk. 20 ...
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limehakikisha kwamba mradi huu 
wa bomba la mafuta ghafi Afrika 
Mashariki umezingatia masuala 
yote ya hifadhi ya mazingira kabla na 
wakati wa utekelazaji wake. Mradi huu 
ulisajiliwa na  Baraza mwezi Machi 
2017 takribani miaka mitano iliyopita 
na Kampuni ya Total East Africa 
Midstream ambayo ndio mwekezaji 
wa mradi huu uliopewa namba ya 
usajili 6725 kwa ajili ya mchakato wa 
tathmini ya athari za mazingira."

Aidha Baraza lilihakiki andiko 
la tathmini na kubainisha kuwa 
linazingatia na kuweka mipango 
yote ya kudhibiti athari za mazingira 
na masuala ya kijamii pamoja na 
kushirikisha wadau muhimu katika 
mikoa na wilaya zote zinazopitiwa na 
bomba hilo. Pia taasisi zote za serikali 
na zisizo za kiserikali pamoja na 
wataalamu kutoka Baraza walihusika 
katika kupata maoni kuhusu mradi 
huu, ikiwemo kufanya ziara katika 
maeneo yote ya mradi kuanzia tarehe 
2  hadi tarehe 14 February 2019 na 

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC) Mhandisi Dkt. Samuel 
Gwamaka ameitisha mkutano na 
waandishi wa habari kuhusu suala 
la baadhi ya wanaharakati kutoka 
Mataifa mbalimbali kupitia vyombo 
vya habari na mitandao ya kijamii 
kupinga ujenzi wa bomba la Mafuta 
linalotoka Hoima nchini Uganda hadi 
Chongoleani Mkoani Tanga.

Akiongea na waandishi wa habari 
Dkt. Gwamaka ametolea ufafanuzi 
suala la baadhi ya wanaharakati 
kupinga ujenzi wa bomba hilo kwa 
madai ya kuwa ujenzi huo una athari 
kwa mazingira. Ujenzi wa bomba 
hilo unaoendelea unatarajiwa kupita 
katika Mikoa nane na Wilaya ishirini 
na nne hadi kufika mwisho wa bomba 
hilo Chongoleani Tanga ambapo 
itajengwa bohari ya kuhifadhia 
Mafuta na miundombinu ya kujazia 
Mafuta kwenye Meli.

Dkt Gwamaka alisema "Baraza 

kufanya mapitio ya tathmini ya athari 
za mazingira kwa awamu mbili.

Awamu ya kwanza ni kikao cha 
kupata maoni ya wadau wote 
kutoka ngazi ya Taifa hadi wilaya na 
awamu ya pili ni kikao cha kamati 
ya Ushauri ya wataalamu (advisory 
committee) mnamo tarehe 3 April 
2019 kilichohusisha wataalamu 
kutoka NEMC, vyuo vikuu mbalimbali, 
washauri elekezi pamoja na 
wawakilishi wa mradi,ambapo baada 
ya kikao hicho mradi uliidhinishwa 
na Waziri mwenye dhamana ya 
Mazingira na kupata cheti tarehe 29 
Novemba 2019.

Pamoja na hayo amesema Baraza 
limeridhishwa na hatua za utekelezaji 
wa mradi kwa kuwa umefuata sheria 
na kanuni zote za nchi zinazosimamia 
miradi ya maendeleo, mazingira na 
uwekezaji hivyo athari za mazingira 
zitokanazo na mradi huu zinaratibiwa 
kwa utaratibu husika ulioainishwa 
katika andiko la tathmini ya athari 
za mazingira. Hatua za awali za 
ujenzi zimehusisha kulipa kwa fidia 
wananchi wa maeneo ambayo 
mradi huu unapitia na Baraza 
linafuatilia kwa karibu utekelezaji 
wa suala hilo kwa kufanya ziara 
eneo la Chongoleani na kujadiliana 
kuhusu hatua za utekelezaji kama 
zilivoainishwa kwenye andiko hilo.

Hivyo Dkt Gwamaka amewahakikishia 
watanzania kuwa" bomba hili la 
mafuta litaleta manufaa kiuchumi 
katika nchi yetu na wote walioguswa 
na mradi huu haswa waliohamishwa 
katika makazi yao, hali zao za 
maisha kubadilika na kuwa bora zaidi 
kuliko hapo awali ikiwemo ujenzi 
wa nyumba bora na za kisasa kwa 
waliohamishwa, pamoja na kutoa 
ajira mbalimbali kwa watanzania". 
Pia amewaomba wananchi 
kupuuzia maneno ya  wanaharakati 
wanaopinga ujenzi huu kwani bomba 
hili lina manufaa makubwa kwa Nchi 
na Afrika Mashariki wa ujumla.

MRADI WA BOMBA LA MAFUTA NI SALAMA 
KWA MAZINGIRA - MKURUGENZI NEMC

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa  Mazingira Dkt. Samuel Gwamaka akizungumza 
kwenye mkutano na  waandishi wa habari kuhusu bomba la mafuta leo jijini Dar es salaam.
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Vilevile ziliandaliwa warsha kwa 
wadau mbalimbali wa mazingira na 
maafisa mazingira wa Mikoa, Wilaya 
na Halmashauri zote Tanzania ili 
kuongeza uelewa kwa wadau kuhusu 
masuala ya mazingira kupitia mada 
mbalimbali zilizowasilishwa. Tarehe 5 
Juni, 2022 ilikuwa ndiyo siku ya kilele 
cha maadhimisho hayo.
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) kama mdau mkubwa 
wa kusimamia Sheria ya Mazingira na 
Kanuni zake lilishiriki kikamilifu  katika 
shughuli zote zilizofanyika katika wiki 
ya maadhimisho na kupata fursa ya 
kuweza kutoa elimu ya utunzaji wa 
mazingira  kwa umma. Pia wananchi 
walipata fursa ya kulijua Baraza pamoja 
na majukumu yake. Vilevile wananchi 
waliweza kutoa malalamiko yao kuhusu 
kero mbalimbali za kimazingira na kujua 
namna ya kusajili miradi kwa njia ya 
kielektroniki. 
Kupitia warsha iliyoandaliwa kwa 
Maafisa Mazingira wa Mikoa, Wilaya 
na Halmashauri, Baraza lilipata fursa ya 
kutoa elimu ya utunzaji wa vyanzo vya 
maji, maeneo oevu na Tafsiri ya Sheria 
ya Mazingira namba 20 ya mwaka 
2004. Sambamba na hilo, na kama 
Taasisi, Baraza lilifanikiwa kushiriki 
katika ziara  zilizofanyika katika maeneo 
mbalimbali ndani ya Mkoa wa Dodoma 

ili kuona namna wadau mbalimbali 
wanavyotunza mazingira kama vile 
kupanda miti, udhibiti wa taka ngumu, 
taka maji na taka hatarishi.  
Uzindizi wa Maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani 
Siku hii iliambatana na matembezi ya 
kuhamasisha jamii katika suala zima 
la kutunza mazingira na kupanda miti 
katika eneo la Mtumba.  Miti takribani 
mia mbili (200) ilipandwa siku hiyo, na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na Mazingira Mhe. 
Dkt. Selemani Jafo alitoa agizo la 
kuitunza na kuilinda kikamilifu miti hiyo 
ili kuhakikisha inamea na kukua. Vilevile, 
Mhe. Waziri aliwahamasisha wananchi 
kuendelea kupanda miti kwa wingi ili 
kuweza kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi.
Uzinduzi wa Upandaji miti katika eneo 
la Mji wa Serikali Mtumba
Maadhimisho ya siku hiyo yaliambataba 
na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa kuzindua rasmi zoezi la 
upandaji miti katika Mji wa Serikali 
Mtumba (Magufuli Government City), 
eneo ambalo linatarajiwa kupandwa miti 
takribani elfu tano (5,000) kwa ajili ya 
kujenga ikolojia stahimilivu kwa ajili ya 
kukabiliana na changamoto mbalimbali 
za kimazingira. Katika hotuba yake, Mhe. 
Waziri Mkuu alitoa wito kwa wananchi 
wote kulipa uzito unaostahili suala la 
kupanda miti na na kuwataka wananchi 
kushiriki kikamilifu katika kupanda miti 
na kuitunza kwa maendeleo ya nchi na 
ustawi wetu na vizazi vijavyo. 
Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa 
Majaliwa akizindua zoezi la kupanda 
miti katika Mji wa Serikali Mtumba ikiwa 
ni sehemu ya Maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani
Ziara katika Hospitali ya Benjamini 
Mkapa Dodoma
Katika eneo la hospitali ya Benjamini 
Mkapa, kulikuwa na mfano wa kuigwa 
katika suala zima la utunzaji wa 
mazingira. Hii ni kwa sababu uongozi 
umejikita katika matumizi ya nishati 

Kila mwaka ifikapo mwezi Juni, 
Tanzania huungana na Nchi nyingine 
kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. 
Lengo kuu la maadhimisho ya siku hii 
ni kukumbushana na kuhamasishana 
juu ya kuhifadhi na kutunza mazingira 
yetu ili yawe endelevu. Kwa mwaka 
2022 Kitaifa shughuli za maadhimisho 
zilifanyika Jijini Dodoma yakiratibiwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira kwa kushirikiana na Uongozi 
wa Mkoa wa Dodoma. Kauli mbiu 
iliyobeba ujumbe wa mwaka 2022 ni 
“Tanzania Moja Tu, Tunza Mazingira” 
ukiwa na maana kuwa watanzania wote 
tunategemea Nchi yetu na Rasilimali 
zilizopo hivyo hatuna budi ya kuitunza 
Tanzania yetu na rasilimali zake kwa 
manufaa ya wananchi wote na kuwa na 
maendeleo endelevu.  
Maadhimisho ya siku hiyo muhimu 
yaliambatana na shughuli mbalimbali 
zilizolenga kuhamasisha Utunzaji wa 
Mazingira kwa Watanzania kuanzia 
tarehe 28 Mei - 4 Juni, 2022. Shughuli 
hizo ni kama ifuatavyo; kufanya 
uzinduzi wa maadhimisho hayo kwa 
kufanya matembezi na kupanda miti 
katika eneo la Mtumba Jijini Dodoma, 
kufanya ziara katika Taasisi na maeneo 
mengine mbalimbali kuona namna 
wadau mbalimbali wanavyozingatia 
suala la utunzaji wa mazingira. 

NEMC YASHIRIKI MAADHIMISHO YA SIKU YA 
MAZINGIRA DUNIANI JUNI 2022

Watumishi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wakiwa kwenye picha ya pamoja katika 
banda la NEMC kweye wiki ya maadhimisho ya siku ya Mazingira 2022.
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Dodoma 
Wadau wa Chuo Kikuu cha Mipango 
walionesha jitihada kubwa katika 
swala zima la utunzaji wa mazingira 
na udhibiti wa taka ngumu. Aidha 
jitihada zinazofanyika katika chuo 
hicho ni pamoja na uanzishaji wa 
mradi wa kutenganisha taka ngumu. 
Aidha, uongozi umefanya utafiti kujua 
kiwango cha chakula kinachotolewa 
chuoni hapo kama kinatosheleza. 
Aidha, wadau wamepanda miti ya 
kutosha na wanaendelea kupanda 
ikiwa ni jitihada za kuifanya Tanzania 
ya kijani na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.    
Warsha kwa Wadau wa Mazingira na 
Maafisa Mazingira wa Mikoa,Wilaya 
na Halmashauri
Warsha hii ililenga kuwapa uelewa 
wadau wa mazingira kuhusu 
vipaumbele vya Ofisi ya Makamu wa 
Rais na wajibu wa COS's katika suala 
zima la hifadhi ya mazingira ikiwa 
ni pamoja na kuainisha vipaumbele 
kwa wadau wa maendeleo katika 
hifadhi ya  mazingira. Pia warsha kwa 
maafisa Mazingira ililenga kuwapitisha 
wataalamu hao katika Sera ya 
Mazingira ya mwaka 2022; mikakati 
ya Utunzaji wa vyanzo vya maji na 
maeneo oevu; na Sheria ya Mazingira 
Namba 20 ya mwaka 2004. Kupitia 
warsha hiyo wataalamu wa mazingira 
wa Mikoa, Wilaya na Halmashauri 
walipata fursa ya kusema mikakati ya 
utunzaji wa mazingira katika maeneo 

mbadala ya gesi, uwepo wa mfumo 
maalumu wa kutibu majitaka (waste 
stabilization ponds), mfumo maalumu 
wa kudhibiti taka ngumu na taka 
hatarishi (incinerator) zinazotoka 
hospitalini hapo.   Sambamba na 
hilo wamepanda miti ya kutosha 
ya matunda, kivuli na mapambo na 
wanaendelea kupanda miti hiyo katika 
maeneo jirani ambayo yapo wazi.
Ziara eneo la Soko la Majengo 
Dodoma.
Katika soko la Majengo ilionekana 
wadau wanajitahidi katika suala la 
usafi na udhibiti wa taka ngumu. 
Changamoto zilizobainika ni pamoja 
na uhaba wa vifaa vya kukusanyia 
taka na ufinyu wa eneo la kufanyia 
biashara. Hali hiyo ilipelekea Katibu 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira Bi. Marry 
Maganga kuwataka viongozi wa 
soko kuhakikisha wanapata vifaa 
kwa ajili ya kukusanyia takataka na 
wafanyabiashara kuzingatia suala 
la usafi wa mazingira kama hatua 
itakayowasaidia kulinda afya zao.
Kwa upande wake, Naibu Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais -TAMISEMI Bw. 
Ramadhani Kailima alitoa wito kwa 
viongozi wa soko kuwa na vikao vya 
mara kwa mara vyenye ajenda ya 
kujadili mikakati  kutunza mazingira. 
Bw. Kailima pia alielekeza viongozi 
kugawa maeneo ya soko ili kurahisisha 
shughuli za usimamizi wa mazingira 
na usafi.
Ziara Chuo Kikuu cha Mipango 

Aidha kwa kutambua umuhimu wa udhibiti wa 
kelele Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa mazingira (NEMC) lina dhamana ya kudhibiti 
kelele kupitia kanuni na sheria zilizopo. Kifungu 
cha 106 (5) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira yam waka 2004  kinakataza kupiga 
kelele kinyume na Kanuni za Mazingira za udhibiti 
wa Kelele na Kifungu cha 106 (6) cha Sheria hii 
kinaweka kosa la kupiga kelele bila kuzingatia 
maelekezo yaliyotolewa kwenye Kanuni.

Kanuni za usimamizi wa mazingira (Udhibiti wa 
kelele na mitetemo) za mwaka 2015 zimeanisha 
viwango vinavyotakiwa katika maeneo ya 
makazi, biashara, viwanda na hospitali kwa afya 
ya jamii. Viwango hivyo vinatofautiana kwa usiku 
na mchana (Mchana ni kuanzia saa 12 asubuhi 
mpaka saa nne usiku) na usiku (saa nne usiku 
hadi saa kumi na mbili asubuhi. Usiku viwango 
viko chini zaidi kwa kuwa ni muda ambao jamii 
inahitaji kupumzika. Viwango vinavyo ruhusiwa ni 
kama ifuatavyo; 

Kituo dBA 
Mchana dBA Usiku

Hospitali, Maktaba, 
Nyumba ya Wazee

45 35

Jengo la Makazi 50 35

Makazi mchanganyiko wa 
Biashara na burudani

55 45

Makazi na viwanda 
vidogo

60 50

Eneo la viwanda 70 60

Pamoja na kuwepo kwa kanuni za mazingira 
za kudhibiti uchafuzi wa mazingira kwa kelele 
na mitetemo, bado hali hiyo inaendelea katika 
baadhi ya maeneo nchini.

Aidha Sheria na miongozo hiyo juu ya udhibiti 
wa kelele kwa kuzingatia changamoto hizo suala 
la udhibiti wa  kelele lilipewa umuhimu wake 
na liliwekwa na kuelekezwa kwenye Sheria. 
Hivyo basi kila mtu au Taasisi anawajibu wa 
kufanya  shughuli zake kwa kuzingatia sheria 
na miongozo ya nchi. Pia uendelezaji wowote 
wa ardhi  ni muhimu kuhakikisha unakuwa na 
mifumo madhubuti ya kimazingira ya  usimamizi 
wa Mazingira  na kwa shughuli zinazopelekea 
kuzalisha kelele ni muhimu kuwa na  vithibiti 
kelele (Sound Proof) pamoja na kuwa na kifaa cha 
kupimia sauti ili kuhakikisha kuwa shughui hiyo 
haileti usumbufu kwa jamii. , Pia mawasiliano 
baina ya taasisi ni muhimu sana ikiwa ni pamoja 
na kushirikiana kwa pamoja kuhifadhi na kulinda 
mazingira  kwa ustawi wa Maisha ya jamii, kukuza 
uelewa kwa jamii kwenye masuala ya mazingira 
na mwisho kuna umuhimu wa kuzijengea uwezo 
taasisi au watu binafsi ili kuhakikisha usimamizi 
madhubuti wa masuala ya mazingira unafanyika.

 ... Inatoka Uk. 19
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo alipanda mti 
katika kwenye eneo la Iyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani 
iliyoadhimishwa kitaifa jijini Dodoma.
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za kimazingira zinazoweza kujitokeza katika 
maeneo yao. Miradi ya maendeleo na shughuli 
za kibinadamu zinapitia michakato ya Kisheria 
ya kutatua matatizo ya kimazingira ikiwa ni 
pamoja na kufanya Thathmini za Athari kwa 
Mazingira (TAM)  na kufuata mifumo mbalimbali 
ya utunzaji wa mazingira. Mifumo ya utunzaji 
wa mazingira mara nyingi hufuatwa na 
wawekezaji kwa sababu wengine ni wapenzi 
wa kutunza mazingira, au ni mahitaji ya 
kibiashara na mwingine anafuata kwa sababu 
ni lazima afuate kama Sheria inavyotaka. Hivyo 
ni muhimu kujua aina ya wawekezaji wetu ili 
kuweza kusaidia kila mmoja kwa namna ya 
uwekezaji wake.
Ufuatiliaji na uzingatiaji wa Sheria ya mazingira 
ina manufaa kwa jamii, umma na wawekezaji. 
Hii  inaonyesha umma utiii wa Sheria ya 
mazingira na utawala bora wenye kuleta 
usawa kwa wawekezaji wote. Lakini pia 
inaonyesha uimara wa taasisi kama chombo 
cha Kitaifa ambacho kimepewa dhamana 
ya kusimamia mazingira ili umma uendelee 
kunufaika na huduma zitokanazo na mifumo ya 
Kiikolojia na kulinda afya ya jamii. Hata hivyo, 
kwa wawekezaji hii inawapa motisha zaidi 
ya kuwekeza kwani hupunguza vihatarishi 
katika biashara zao kwa kuwa wabunifu zaidi 
na kuongeza ushindani unaotengeneza bidhaa 
bora  na ajira endelevu.
Sheria ya mazingira imeweka mfumo wa 
utekelezaji wa Sheria kwa kutambua kuwa 
shughuli za maendeleo lazima ziwe endelevu, 
hivyo uchafu wa taka unaorudi katika mazingira 
lazima uwe katika kiwango kinachokubalika 

Kwa miaka mingi duniani kote Sheria za 
mazingira zimekuwa zikitumiwa na Serikali 
katika kulinda na kuhifadhi mifumo ya hewa, 
maji, viumbe hai, udongo na afya za jamii. 
Hali kadhalika, Tanzania pia imekuwa ikitumia 
Sheria za mazingira namba 20 ya mwaka 
2004 kuzuia utiririshaji wa maji taka kwenye 
mazingira, kulinda mimea na viumbe hai, kuzuia 
utupaji wa taka hatarishi na kemikali, kuzuia 
uchafuzi wa hewa, kelele na mitetemeko na 
kuhakikisha vyanzo vya maji vinaendelea kuwa 
safi na salama kwa jamii. 
Hata hivyo, kuwa na Sheria ya mazingira 
pekee haitoshi kupunguza hizi changamoto 
za kimazingira. Ndio maana Serikali lazima 
ihakikishe kuwa shughuli za kijamii zinafikia 
matakwa ya Kisheria yaliyoainishwa kwenye 
Sheria Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni 
zake. Serikali kupitia Baraza la Taifa na Hifadhi 
wa Mazingira (NEMC) inakuwa na idara yenye 
mikakati endelevu ya kuhimiza na kulazimu 
shughuli za uchafuzi kuzingatia viwango vya 
kimazingira vinavyotakiwa. Hivyo, makala 
hii inatoa muhtasari wa msingi wa dhana 
zinazopelekea kuwa na mafanikio ya utekelezaji 
na uzingatiaji wa Sheria ya mazingira. 
Uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria ya 
mazingira ni sehemu ya mpango endelevu wa 
shughuli za Baraza za kila siku katika kuhifadhi 
na kusimamizi wa mazingira ya umma. Mpango 
huu unaaanza pale ambapo umma unatambua 
kuwa kuna shida ya kimazingira na Serikali 
huchukua hatua katika kushughulikia shida 
hizo. Serikali imetengeneza Sheria na Kanuni 
za kuweza kutatua shida na changamoto za 
kimazingira lakini pia Baraza huandaa mpango 
wa kuweza kufikia malengo ya usimamizi wa 
Sheria. Ufuatiliaji na utekelezwaji wa Sheria 
unafanywa kwa kuzingatia misingi ya Sheria 
ya usimamizi wa mazingira ili kuhakikisha 
kuwa jamii iliyodhibitiwa inazingatia matakwa 
ya Kisheria. Baraza limelipa kipaumbele suala 
la  utekelezwaji na uzingatiaji wa Sheria 
na kuhakikisha unakuwa endelevu kwa 
kujitathmini na kufanya marekebisho  ya 
mara kwa mara ili kuboresha shughuli zake 
na kuhakikisha shughuli za jamii zinakuwa 
endelevu. 
Baraza linatambua kuwa utunzaji wa mazingira 
ni kujumu la kila mwananchi, hivyo uzingatiaji na 
utekelezaji wa Sheria ili uwe endelevu unaanza 
kwa kuhakikisha kuwa jamii husika zimepewa 
elimu ya kutambua matatizo na changamoto 

kwa kutoathiri mifumo ya ikolojia na afya ya 
jamii. Kuna viwango vya uchafuzi katika maji, 
kelele, udongo na hewa ambavyo shughuli za 
maendeleo lazima kuzingatia ili wasichafue 
mazingira. Ni wazi kuwa pale ambapo uwekezaji 
umefanyika kwa kuzingatia matakwa yote na 
miundominu sahihi imetumika, viwango vya 
kimazingira vinafikiwa katika uwekezaji wa 
aina zote. Pale ambapo viwango vinashidwa 
kufikiwa, Sheria ya mazingira ya mwaka 2004 
inatoa uzingatiaji kwa kutumia hatua ambazo 
ni onyo au faini au kufunga na/au kuchukua 
hatua za kimashtaka. Ili kuhakikisha kunakuwa 
na mpango endelevu wa uzingatiaji wa Sheria 
ya mazingira ya mwaka 2004. Mwekezaji 
anapaswa kufanya Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira (TAM)  kabla hajawekeza. Hivyo 
mpango wa utunzaji wa mazingira utazingatiwa 
wakati wa ujenzi na uzalishaji wa mradi. Sheria 
pia inataka kuwa baada ya kuanza kufanya 
uzalishaji mwekezaji azingatie kufanya 
ufuatiliaji wa viwango vilivyowekwa kwenye 
mpango na kila mwaka aweze kuandaa taarifa 
ya kila mwaka ya kimazingira na kuiwasilisha 
Baraza. Jamii inajukumu la kutoa taarifa pale 
ambapo kunakuwa na hali ya uchafuzi wa 
Kimazingira. Lakini pia Baraza limejiwekea 
utaratibu  kukagua athari za kimazingira kwa 
shughuli za kimaendeleo ili kuweza kusaidia 
kukidhi matakwa ya Sheria ya mazingira. 
Pamoja na hatua zote hizi lakini bado kuna 
ukosefu wa uzingatiji na utekezaji thabiti wa 
Sheria ya mazingira. Hivyo Baraza linatoa rai 
kwa jamii, wawekezaji na mamlaka zingine 
kusaidia utunzaji na ulinzi wa mazingira kwa 
faida ya kizazi hiki na kijacho.

DHANA YA UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI 
WA SHERIA YA MAZINGIRA

MAKALA:

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira Dkt. Seleman Jafo akiwa kwenye 
moja ya viwanda vinavyozalisha vinywaji nchini. Ziara hiyo ilikuwa na lengo la kufuatilia na kukagua 
utekelezaji wa Sheria ya mazingira.
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vi. Mamlaka za Serikali zihakikishe 
shughuli za uchomaji moto hovyo 
misitu inadhibitiwa.

vii. Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu 
ya juu ziendelee kufanya tafiti za 
nishati mbadala kuondokana na 
utegemezi wa nishati ya kuni

viii. Kila Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuweka utaratibu wa kuhakikisha 
taka zinatenganishwa na 
zinakusanywa,

ix. Mamlaka zinazohusika na 
usimamizi wa mifereji ya maji ya 
mvua mijini kuhakikisha mifereji 
hiyo inasafishwa ili kupunguza 
matukio ya mafuriko mijini;

x. Kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ihakikishe maeneo yaliyotengwa 
kwa matumizi ya  misitu ya mijini 

wanayoyasimamia, na changamoto 
mbalimbali zinazowakabili katika 
kusimamia Sheria ya Mazingiara.
Lakini pia Mhe. Waziri alitoa maagizo 
15 ya mikakati mbalimbali ambayo 
inatakiwa kutekelezwa ili kuleta matokeo 
chanya katika suala zima la kutunza 
mazingira. Maagizo hayo yalitolewa 
kwa Wizara mbalimbali, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, Taasisi, Mashirika ya 
Serikali na binafsi na Sekta mbalimbali
Maagizo hayo ni kama ifuatavyo:
i. Wizara ya fedha na 

MipangoMpango Kabambe wa 
Usimamizi na Hifadhi wa Mazingira 
unapewa kipaumbele kwenye 
bajeti ya kila mwaka.

ii. Wizara za kisekta, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuhakikisha 
Mpango Kabambe wa Hifadhi 
na Usimamamizi wa Mazingira 
unajumuishwa kwenye bajeti zao 
na kufuatilia na kuwasilisha taarifa 
ya utekelezaji,

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha maeneo yaliyoharibiwa 
yanarejeshwa kwa kupanda miti,

iv. Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ihakikishe inatekeleza program ya 
Kitaifa ya kupanda miti 1,500,000 
ili kuhakikisha nchi yetu inakuwa 
ya kijani’,

v. Wizara, Mashirika ya Serikali na 
binafsi yanayotumia nishati ya 
kuni na mkaa kupikia au shughuli 
nyingine ya uzalishaji zianze 
kutumia nishati mbadala,

katika mamlaka zao hayabadilishwi 
matumizi wala kuvamiwa;

xi. Sekta zinazohusika zihakikishe 
kuwa ardhi na uoto hususan wa 
asili katika vyanzo vya maji, vilima 
na milima iliyo katika maeneo 
yao inalindwa na kuhifadhiwa  ili 
kuzuia  mmomonyoko wa udongo 
na kukauka kwa vyanzo hivyo vya 
maji;

xii. Sekta zinazohusika na usimamizi 
wa shughuli za umwagiliaji 
mashamba kuhakikisha matumizi 
sahihi ya maji yenye kuzingatia 
uhifadhi na ulinzi wa mazingira; 

xiii. Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu 
ya juu kufanya tafiti kuhusu kuzuia 
na kudhibiti kuenea kwa viumbe 
vamizi vinavyochangia uharibifu 
wa mazingira nchini;

xiv. Mamlaka zinazo husika na 
usimamizi wa hifadhi za 
wanyamapori kudhibiti matukio 
ya ajali za barabarani kwa 
wanyamapori; na 

xv. Mamlaka zinazosimamia hifadhi 
za wanyamapori pamoja na 
mamlaka nyingine kuhakikisha 
zinadhibiti shughuli za binadamu 
pamoja na uvamizi katika maeneo 
ya mapito ya wanyamapori 
(shoroba) ili kupunguza uharibifu 
wa mazao, mali na binadamu 
kupoteza maisha kutokana na 
kuwepo mwingiliano wa wanyama 
na binadamu.

Watumishi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wakimwagilia maji mti uliopandwa kwenye 
eneo la Iyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani jijini Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt Selemani Jafo akiwa kwenye picha 
ya pamoja na Baadhi ya watumishi wa NEMC katika uzinduzi wa Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani 
Iyumbu Dodoma.
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TUNAPOADHIMISHA SIKU YA 
MAZINGIRA DUNIANI TUJITAFAKARI 
KUHUSU UTUNZAJI WA MAZINGIRA 
- MHE. JOKATE  MWEGELO

Watumishi wa NEMC wakiwa na washiriki wengine kwenye maadhimisho ya kilele 
cha Siku ya Mazingira Duniani yaliyofanyika kwenye viwanja vya Zakhem Mbagala 
Jijini Dar es Salaam.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke Mhe. Jokate Mwegelo akishiriki kilele cha Siku ya 
Mazingira Duniani ambayo kwa Mkoa wa Dar es Salaam yalifanyika Wilaya ya 
Temeke kwenye viwanja vya Zakhem Mbagala.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
Kanda ya Magharibi, limeshiriki katika maonesho ya Kimataifa 
ya Biashara ya Nchi zinazozunguka ziwa Tanganyika, hafla 

iliiyofanyika katika viwanja vya BOT karibu na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
Kigoma.
Akiongea katika maonesho hayo, Meneja wa NEMC Kanda ya 
Magharibi Bw. Benjamin Dotto amesema, NEMC imeshiriki ili kuendelea 
kutoa elimu kwa umma kuhusiana na masuala mbalimbali yakiwemo  
utunzaji na uhifadhi wa mazingira, usajili wa miradi, tathimini ya athari 
kwa mazingira Pamoja na ulipaji wa ada na tozo kwa wananchi.
“Maonesho haya ni muhimu yatasaidia sisi Baraza kutoa elimu 
kuhusiana na utunzaji na uhifadhi wa mazingira kwa wananchi 
wanaoshiriki katika maonesho haya ambayo yanajumuisha Nchi zote 
zinazozunguka Ziwa Tanganyika yani Tanzania, Rwanda, Burundi, 
Zambia na Congo DRC.” alisema Bwana Dotto
Naye Afisa Mazingira kutoka NEMC Kanda ya Mashariki Bi Edith 
Makungu alipokuwa akizungumza, amewataka wananchi kutilia 
mkazo suala zima la ulipaji wa ada na tozo za mazingira kwa wakati 
ikiwa ni pamoja na kushiriki katika maonesho yatakayowasaidia 
kupata elimu juu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira.
“Tunawasisitiza na kuwakumbusha wale wote ambao hawajalipa tozo 
na ada za mazingira kujitahidi kulipa ndani ya muda kwani kulipa ada 
na tozo za mazingira ni muhimu kwa mustakabali wa mendeleo ya Taifa 
letu” alisema.

NEMC KANDA YA MAGHARIBI 
YASHIRIKI MAONESHO YA 
KIMATAIFA YA BIASHARA

Meneja Kanda ya Magharibi (katikati) Bw. Benjamin Dotto na Afisa Mazingira  Bi. 
Edith Makungu wakitoa Elimu ya mazingira kwenye banda la NEMC kwenye 
maonesho ya Kimataifa ya biashara yaliyofanyika katika viwanja vya BOT Mkoani 
Kigoma.

Meneja Mahusiano na Mawasiliano kwa Umma Bi. Irene John kutoka kushoto 
akitoa elimu ya mazingira kwenye banda la NEMC kwenye maonesho ya Kimataifa 
ya biashara yaliyofanyika katika viwanja vya BOT Mkoani Kigoma.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu wa Wilaya ya Temeke Mhe Jokate 
Mwegelo alipokuwa mgeni rasmi katika sherehe za kilele cha 
maadhimisho ya siku ya mazingira duniani kilichofanyika katika 

viwanja vya Zakhem Mbagala jijini Dar es salaam.
Amesema uhifadhi na utunzaji wa mazingira ni suala linalotakiwa 
kuwekewa msisitizo katika utunzaji na uhifadhi wake kwani yakitunzwa 
vema yanapendeza na kuleta uhai kwa maisha ya wanadamu na 
viumbe hai, hivyo ni lazima kila Mtanzania ajitafakari kuhusu kutunza 
na kuhifadhi mazingira.
"Tuepuke kuishi kwa mazoea hasa kwenye shughuli zetu za kila siku 
tusitupe taka hovyo. Unapokuwa na taka weka sehemu sahihi ya kutupia." 
Alisema Mhe. Jokate.
Ameongeza kuwa takwimu zinaonesha Tanzania inapoteza takribani 
hekta laki nne za misitu kwa mwaka, kutokana na ukataji wa miti kwa 
ajili ya matumizi mbalimbali hivyo ni lazima ifike muda wa kutumia 
nishati mbadala ili kuepuka mabadiliko ya Tabianchi.
Kwa upande wake Meneja wa Kanda ya Mashariki Kaskazini NEMC 
Bw. Arnold Mapinduzi amesema Sheria  ya mazingira inasema kila mtu 
anayo haki ya kuishi katika mazingira safi na salama lakini imefafanua 
kuwa kila mtu anawajibu wa kutunza mazingira.
Bw. Mapinduzi pia amewasihi wananchi kutoa taarifa za uchafuzi wa 
Mazingira kwa Baraza la Taifa la hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
NEMC  kwa namba za bure ambazo ni 0800110116 pindi wanapoona 
kuna uharibifu wa mazingira na namba hizi zinapokelewa kwa masaa 24.
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Aidha Mhe Jafo amemtaka 
mmiliki wa ghala hilo Bw. Shiri 
Mwandu kusitisha mara moja 
uingizaji wa ngozi nyingine 
katika ghala hilo ili kunusuru 
maisha ya wakazi wake ikiwa 
ni pamoja na kuepuka harufu 
mbaya inayoweza kusambaa 
na kusababisha kadhia kwa 
wananchi. 
Katika hatua nyingine Mhe Jafo 
amefurahishwa na uanzishwaji 
wa kiwanda cha kuchakata na 
kurejeleza chupa za plastiki 

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 

Mhe. Dkt. Seleman Jafo amefanya 
ziara ya ukaguzi wa mazingira 
katika ghala la kuhifadhi ngozi 
ghafi lililopo Kurasini Temeke 
jijini Dar es salaam.
Ziara hiyo imekuja mara 
baada ya Waziri Jafo  kupokea  
malalamiko ya kuwepo kwa  
ghala linalohifadhi ngozi ghafi  
karibu na makazi ya watu hali 
inayosababisha  kusambaa 
kwa harufu kali  na kupelekea 
watu kushindwa kukaa ndani ya 
nyumba zao.  
"Eneo kama hili lingeweza 
kuhifadhiwa bidhaa zingine kama 
mbao, saruji, nondo na bidhaa 
zingine ambazo zingeweza 
kuwa Rafiki kwa mazingira haya 
kwa sababu eneo hili lipo ndani 
ya makazi ya watu,  ili kuepuka 
changamoto za uharibifu na 
uchafuzi wa mazingira ni lazima  
utaratibu wa kupata cheti cha 
mazingira kutoka Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) ufuatwe". 
Amesema Mhe. Dkt Jafo

za rangi cha A-One kilichopo 
Mbagala hali inayopunguza 
uchafuzi wa mazingira 
unaosababishwa na chupa hizo.
"Nimefurahishwa sana Kwa 
kuanzishwa Kwa kiwanda 
hiki  na leo nimefika ili kuona 
jinsi kinavyofanya kazi na 
nimefurahishwa sana, niwaombe 
muongeze vituo vya ukusanyaji 
wa chupa hizi Kwa Tanzania 
nzima ili nchi yetu iendelee kuwa 
safi na salama ".
Naye Afisa Afya na usalama 
wa kiwanda hicho Bw.Aurus 
George ameahidi kutekeleza 
agizo lililotolewa na Mhe. Waziri 
la kuongeza wigo mpana wa 
vituo vya ukusanyaji wa chupa 
hali itakayokuza fursa kwa 
watanzania kufanya biashara 
na kutunza mazingira kwa wale 
watakaokuwa wanakusanya 
chupa hizo na kuziuza kwao.
Kwa upande wake mwekezaji 
wa kiwanda hicho Bw. Prashant 
Plaint amesema anampango 
wa kuongeza nguvu zaidi katika 
uzalishaji na kwa mwaka ujao 
2023 anatarajia kurejeleza chupa 
mara mbili zaidi ya sasa. 

MHE. JAFO ATEMBELEA GHALA LA  
KUHIFADHIA NGOZI GHAFI TEMEKE

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Seleman Jafo akiwa kwenye 
kiwanda cha kuhifadhia ngozi ghafi kinachodaiwa kutoa harufu mbaya kwa wakazi naoishi karibu na ghala hilo 
lililopo Kurasini Jijini Dar es Salaam.

Sehemu ya ngozi ghafi zinazodaiwa na kutoa harufu mbaya zikiwa zimehifadhiwa kwenye ghala la kuhifadhia 
ngozi lililopo Kurasini Jijini Dar es Salaam.
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UMUHIMU WA UPANDAJI MITI KATIKA 
KUKABILIANA NA MABADILIKO YA TABIANCHI

MAKALA:

MITI". Pamoja na kauli mbiu ya hivi karibuni 
iliyoanzishwa na Ofisi ya Makamu wa Rais 
kupitia Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani 
Jafo ijulikanayo kama "SOMA NA MTI’’, 
inahamasisha upandaji wa miti katika taasisi 
muhimu kama mashuleni, vyuo, magereza 
pamoja na taasisi mbalimbali.

Aidha, kuhamasisha matumizi ya nishati 
mbadala kama vile gesi, majiko banifu na 
mkaa unaotengenezwa kwa makaratasi kwa 
matumizi mbalimbali ya binadamu kama vile 
kupikia na kadhalika, yamekuwa muhimu ili 
kupunguza ukataji wa miti na uharibifu wa 
misitu kwa kiwango kikubwa. Pia, ukataji wa 
miti kwa ajili ya kuni na mkaa huchangia kwa 
kiasi kikubwa kuondoa mfumo ambao kusaidia 
kutunza hewa ya ukaa. Tafiti mbalimbali 
zinaonyesha ongezeko kubwa la uzalishaji 
wa hewa ya ukaa huchangia kwa kiasi 
kikubwa kuongezeka kwa joto duniani. Hewa 
hii inazalishwa na shughuli za maendeleo 
kama vile viwanda vinavyotoa gesi chafu 
inayosambaa angani, moshi wa magari na 
shughuli nyingine zinazochangia uharibifu wa 
mazingira. Hewa hii inapokuwa kwenye anga 
inakuwa ni eneo la kuhifadhi joto linalotokana 
na miale ya jua na kusababisha kuongezeka 
kwa joto duniani. 

Mbali na hilo kampeni hizi zimetilia mkazo 
utunzaji wa ardhi oevu ambayo ni muhimu 
kwa ikolojia. Utunzaji sahihi wa maeneo oevu 
ni moja ya nyenzo muhimu za ustawi wa 

Mabadiliko ya tabianchi ni miongoni mwa 
changamoto kubwa zinazoikumba Dunia 
kutokana na shughuli za kibinadamu. Athari 
ya mabadiliko ya tabianchi kama vile ongezeko 
la joto duniani, kupungua kwa kiwango cha 
mvua, mabadiliko ya utaratibu wa mvua na 
kupanda kwa kiwango cha maji baharini ni 
athari kwa maisha ya binadamu kiuchumi na 
kijamii. Juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi zimewekwa ili kukabiliana ongezeko 
la athari za mazingira na hivyo nchi zote 
duniani kuchukua hatua za kutunza na kulinda 
mazingira. 

Katika kuhakikisha juhudi za kutunza mazingira 
yetu zinatiliwa mkazo, nchi mbalimbali zinafuata 
Sera na Kanuni za Mazingira ili kupunguza 
na kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi. Aidha, kwa kushirikiana na wananchi, 
Serikali ya Tanzania imeweka mipango na 
mikakati mbalimbali ya kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Kutunza misitu pamoja na kupanda miti ni 
moja kati ya hatua muhimu zinazochukuliwa 
ili kuhakikisha ulinzi na ustawi wa mazingira 
kwa kizazi cha sasa na cha baadae. Juhudi 
hizi zimekua na mafanikio kiasi ikilinganisha na 
athari kubwa zinazosababishwa na shughuli za 
kibinadamu zikihusisha ukatajia hovyo wa miti 
kwa ajili ya mbao, kuni na mkaa. 

Hatua mbalimbali za kuzuia ukataji miti 
zimechukuliwa kwa kuanzishwa kwa kampeni 
za kuhamasisha upandaji miti katika maeneo 
mbalimbali, kama vile "KATA MTI PANDA 

mazingira na kuhimili athari za mabadiliko ya 
tabianchi. Maeneo oevu husaidia kufyonza 
hewa ya ukaa, kutunza maji kwa ajili ya kuzuia 
mafuriko, kuchuja sumu na uchafu pamoja 
na kusaidia kupatikana kwa maji kwa misimu 
yote. Hivyo ni muhimu kuyatunza maeneo haya 
ili kuepusha majanga ya kimazingira kama vile 
ukame na kupunguza athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Jitihada zinazofanywa na serikali ni pamoja 
na matumizi ya njia bora na za kisasa kwenye 
kilimo ili kukabiliana na atahri za mabadiliko ya 
tabia nchi. Serikali kupitia wadau mbalimbali wa 
mazingira inahamasisha matumizi ya njia bora 
za kilimo kama umwagiliaji na kutokutegemea 
mvua pekee, kuhimiza kutokuchoma moto 
mashamba katika uandaaji wa mashamba kwa 
ajili ya kilimo na kulima kwa kutumia matuta 
hasa sehemu za miteremko.

Vilevile, mikakati inafanywa na wataalamu wa 
mazingira kuhusiana na matumizi ya njia bora 
za kilimo zisizo athiri uoto wa asili na rutuba 
ya udongo. Hii inasaidia kuepusha janga la 
ukame, uharibifu wa mazingira na kupunguza 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Sambamba na hayo, elimu inapaswa 
kuendelea kutolewa kwa jamii kuhusu madhara 
ya uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya 
tabianchi kwa kuhimiza njia bora na sahihi 
za kutunza mazingira ikiwemo upandaji wa 
miti, njia bora za kilimo, matumizi ya nishati 
mbadala na hivyo kusaidia kuongoa mfumo 
ikolojia.

   Athari ya mabadiliko ya tabianchi katika mazingira.
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yanakuwa safi na salama. Maana 
jiji letu likiwa safi hakutakuwa na 
magonjwa kama kipindupindu na 
miili yetu itakua na afya njema na 
kuongeza nguvu kazi ya Taifa katika 
kukuza uchumi. Hivyo NEMC inatoa 
wito kwa taasisi nyingine wajitoe 
katika kuunga mkono juhudi za 
Serikali za kuhakikisha kuwa Miji na 
Majiji yanakuwa safi na salama."
Naye Mwenyekiti wa Serikali ya 
mtaa wa Kisutu Bi. Mariam Bawaziri 
ameishukuru NEMC kwa kutoa vifaa 
pamoja na kushiriki zoezi la kufanya 
usafi katika baadhi ya maeneo ya 
mtaa wa Kisutu  ikiwa ni moja ya 
jitihada za kuunga mkono juhudi za 
Rais Samia Suluhu Hassan na Mkuu 
wa Mkoa kwa kuhakikisha kuwa jiji 
linakuwa safi.
Aidha Mkurugenzi wa kampuni ya 
Orbit Media Bw. Moses Mwakibolwa 
ametoa shukrani kwa NEMC baada 

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeunga mkono juhudi 

za Serikali  katika kutunza mazingira 
kwa kushiriki katika zoezi la usafi 
kwenye baadhi ya maeneo ya mtaa 
wa Kisutu pamoja na kutoa vifaa vya 
kufanyia usafi kama fagio,vikinga 
mikono na barakoa kwa Kampuni 
ya Orbit Media inayoshirikiana na 
serikali ya mtaa wa Kisutu jijini Dar 
es salaam  ili kuwezesha wananchi 
kutunza mazingira.  
Akikabidhi vifaa hivyo vya usafi 
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu 
wa  Baraza  la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira, Meneja 
wa Mawasiliano na Uhusiano kwa 
Umma Bi. Irene John amesema 
" Tumefurahi leo kuungana na 
wenzetu mahali hapa kufanya 
usafi kwa sababu ni jukumu letu 
kuhakikisha kuwa mazingira 

ya kupokea vifaa vilivyotolewa 
kwa ajili ya zoezi la usafi wa jiji. 
Pia ameishukuru Serikali ya mtaa 
wa Kisutu  pamoja na wadau 
waliojitokeza kufanya usafi na kutoa 
pongezi kwa Serikali  na Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es salaam kwa 
kuhimizia usafi kwa kuwa Dar es 
Salaam  ni kitovu cha biashara.
Kwa upande wake mmoja wa 
wanachi  wa mtaa wa Kisutu Bw. 
Leonce Safari  ameishukuru NEMC 
kwa kutoa vifaa na kushiriki zoezi 
la usafi katika mtaa wa Kisutu na 
kuishukuru Serikali kwa ajili ya kubuni 
zoezi hilo na kuahidi kuvitumia vifaa 
hivyo  katika kutekeleza kampeni ya 
kuweka jiji safi.

Meneja Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma kutoka 
NEMC Bi. Irene John akikabidhi vifaa vya usafi kwa 
kampuni ya Orbit Media kwa ajili ya shughuli za usafi 
wa mazingira kwenye mtaa wa Kisutu Jijini Dar es 
Salaam.

NEMC YATOA VIFAA NA 
KUSHIRIKI ZOEZI LA 
USAFI - KISUTU

Watumishi kutoka NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na 
wafanyakazi wa Orbit Media mara baada ya kukabidhiwa vifaa kwa ajili 
ya usafi na utunzaji wa mazingira kwenye mtaa wa Kisutu Jijini Dar es 
Salaam.
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uchafu ulikokuwa umekithiri katika 
fukwe hiyo. " Hapa unavyopaona 
Leo hii ni jitihada zetu, palikuwa 
hapatazamiki na sasa pameanza 
kuvutia bila shaka shughuli za utalii 
zitarejea katika fukwe hizi".
Kwa upande wake mkurugenzi wa 
asasi isiyo kuwa ya kiserikali ya 
Human Dignity and Environmental 
Care Organization (HUDEFO) Bi. 
Sarah Pima amesema jamii inapaswa 
kuelewa ya kuwa mazingira ni kila 
kitu, hivyo kila mmoja wetu ashiriki 
kulinda mazingira kuanzia nyumbani 
mpaka kwenye jamii yote kwa ujumla. 
Ameongeza kuwa fukwe kama hiyo 
inaweza kuiingizia Serikali pato pale 
ambapo watalii watafika kwa ajili ya 
kutalii na kujionea mandhari nzuri ya 
fukwe hiyo hivyo mazingira yakiwa 
machafu watalii hawawezi kuja Kwa 
sababu uchafu hauvutii .

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeshiriki katika zoezi 

la kufanya usafi katika fukwe za 
Rainbow zilizopo Kawe jijini Dar es 
salaam .Tukio hilo limeandaliwa na 
kuratibiwa na asasi za mazingira 
ambazo ni Sustainable Development 
Network SND pamoja na Human 
Dignity  and Environment Care 
Organization HUDEFO lengo ikiwa ni 
kuweka mazingira safi na salama.
Akizungumzia kuhusu zoezi 
hilo mwenyekiti wa  asasi isiyo 
ya kiserikali ya Sustainable 
Development Network (SDN) Fred 
Kwezi amesema huu ni mwendelezo 
wa siku 30 za kusafisha mazingira 
na ambapo ndani yake kulikuwa 
na kampeni ya kuirejesha fukwe 
ya Rainbow ambayo tayari ilikuwa 
imepoteza uzuri wake kutokana na 

Naye Meneja wa Kanda ya Mashariki 
Kaskazini kutoka Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
NEMC Bw. Anold Mapinduzi amesema 
amefurahishwa sana kuona asasi 
na wanajamii kwa ujumla wako 
mstari wa mbele katika kuhakikisha 
mazingira yanahifadhiwa na 
kulindwa Kwa manufaa ya kizazi 
cha sasa na kijacho. Bw. Mapinduzi 
pia amesema katika kuelekea 
kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Mazingira Dunia hapo ambayo 
kitaifa yanafanyika Mkoani Dodoma 
NEMC ikiwa ni wasimamizi  wa 
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira 
wako tayari kuungana na wadau 
wote wa Mazingira ili kuhakikisha 
watu wote pamoja na viumbe hai 
wengine wanaishi katika mazingira 
safi na salama.

NEMC YASHIRIKI ZOEZI  LA KUFANYA USAFI 
KATIKA FUKWE ZA RAINBOW  KAWE -JIJINI  
DAR ES SALAAM

Wadau mbalimbali wa mazingira wakishiriki zoezi la kufanya usafi 
katika fukwe za Rainbow, Kawe jijini Dar es salaam na kushiriki pia 
mjadala mfupi kuhusu mazingira.

Baadhi ya wadau a Mazingira wakishiriki zoezi 
la kufanya usafi katika fukwe za Rainbow Kawe 
jijini Dar es salaam mapema Leo asubuhi tarehe 
4/06/2022. Zoezi hilo limeratibiwa na asasi za 
mazingira (Sustanable Development Network 
(SND) na Human Dignity and Environmental Care 
Organization ( HUDEFO).

Baadhi ya watumishi wa NEMC wakishiriki zoezi la 
kufanya usafi katika fukwe za Rainbow zilizopo Kawe 
jijini Dar es salaam.

Meneja wa Kanda ya Mashariki Kaskazini kutoka 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa     
Mazingira NEMC Bw. Anold Mapinduzi akishiriki 
kikamilifu zoezi la kufanya usafi katika fukwe za 
Rainbow ilizopo Kawe jijini Dar es salaam mapema 
Leo asubuhi.
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Na sifa ya mafuta ni kusambaa kwenye eno 
kubwa. Tunaposema mazingira ni kila kitu 
kinacho tuzunguka maana yake ni kuwa  
tunapofanya uharibifu sehemu moja kwa 
namna moja au nyingine tunasababisha 
madhara sehemu nyingine bila kujua.
Tukumbuke kuwa shughuli za gereji 
zinachangia kwa kiasi kikubwa kwenye 
kipato cha mwananchi na kumuwezesha 
kujikimu kimaisha. Shughuli zote hizi 
zinatakiwa zifanyike kwa kuzingatia 
miongozo ya uhifadhi wa mazingira. Kwa 
maana hiyo, ni wajibu wa kila mwananchi 
kufanya kazi zake kwa kuzingatia Sheria 
na Kanuni ya Mazingira. Kuna fursa 
nyingi ztokanazo na matumizi ya mafuta 
machafu ikiwemo kurejeleza na kutumika 
(recycling) lakini pia yanaweza kutumika 
tena kwa matumizi mengine (reuse). 
Hivyo, mhusika yeyote anayetaka kutumia 
fursa hizo inalazimu kuomba kibali NEMC 
ili kuhakikisha shughuli hizo zinafanyika 
pasipo kuharibu mazingira.
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC) ni msimamizi mkuu wa 
Mazingira nchini Tanzania. Kutokana na 
mamlaka hayo, Baraza wametembelea na 
kukagua maeneo kadhaa ya gereji, viwanda 
na vituo vya mafuta katika mikoa mbalimbali 
na kujionea hali halisi ya mazingira. NEMC 
imekuwa ikipokea malalamiko mengi 
kutoka kwa wananchi juu ya uwepo wa 
gereji bubu ambazo zinafanya shughuli 
zake bila ya kuzingatia sheria na zimekuwa 
kero katika makazi mengi ya watu.
Mkazi mmoja, wa maeneo ya Mpakani 
Mbagala Zakheem jijini Dar es Salaam 
ameeleza kuwa uwepo wa gereji bubu 
katika makazi yao umekuwa kero kubwa 
hususan katika suala zima la umwagaji 
mafuta machafu kwenye mazingira. Hali 
hii imepelekea watu kuvuta hewa chafu 

Pamoja na umuhimu wake kwa kuimarisha 
matumizi ya vifaa, gereji zimetajwa kuwa 
na atahri hasi za mazingira. Aidha, gereji 
zimekuwa ni eneo ambalo limelalamikiwa 
kusababisha kelele, uzagaaji wa taka 
ngumu pamoja na uchafuzi wa mazingira 
kutokana na mafuta machafu (waste oil). 
Mafuta haya yanakuwa yametumika na 
kupoteza asili yake iliyokuwa awali kabla 
ya kutumika. Tutambue kuwa kuna vyanzo 
vingi vya upatikanaji wa mafuta machafu 
ikiwemo gereji za magari na pikipiki, 
mitambo ya viwandani, taka tope (sludge) 
la matanki ya meli, vituo vya kuuzia mafuta 
n.k.
Mafuta machafu ni aina moja wapo ya 
taka hatarishi kwa mujibu wa Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004 na Kanuni 
mpya za Usimamizi wa Taka Hatarishi 
za mwaka 2021 [The Environmental 
Management (Hazardous Waste Control 
and Management) Regulations, 2021]. 
Kanuni hii inamuelekeza kila mtu anayetaka 
kujihusisha na usafirishaji, ukusanyaji na 
urejerezaji wa taka hatarishi kuzingatia 
Sheria hiyo na kupat vibali husika.
Gereji ni moja ya chanzo cha uzalishaji wa 
mafuta machafu (waste oil) katika maeneo 
mengi hapa nchini. Pia kumekuwa na 
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi 
juu ya umwagaji hovyo wa mafuta machafu 
hasa katika gereji bubu zilizopo kwenye 
makazi ya watu. Tunaposema gereji 
bubu tuna maana kuwa ni gereji ambazo 
hazijasajiliwa na zinafanya shughuli zake 
bila ya kuzingatia Sheria na kupelekea 
athari kubwa kwa mazingira na binadamu.
Gereji bubu zinachangia kwa kiasi kikubwa 
kwenye umwagaji wa mafuta machafu 
hovyo yanayotoka kwenye magari na pikipiki 
bila ya kufuata utaratibu uliowekwa. Hali hii 
husababisha uchafuzi wa mazingira nchini. 

ambayo inaathiri afya zao. Mkazi huyo 
ameiomba serikali kufuatilia malalamiko 
hayo na kuwatengea maeneo maalumu 
wale wote wanaojishughulisha na gereji ili 
kuepuka kadhia hizo. Mkazi huyo amesema 
kuwa gereji hizo zinafanywa na vijana 
na kunakuwa na kelele nyingi ambazo 
zinasababisha kukosa usingizi wanapotaka 
kupumzika na baadaye kuathiri afya zao.
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. 
Samuel G. Mafwenga amesema kuwa sheria 
ya mazingira iheshimiwe kwani sheria hii 
inamtaka kila mtu kutunza na kuhifadhi 
mazingira kwa kizazi kilichopo na kijacho. 
Amesema kuwa kila mwekezaji anapotaka 
kutekeleza mradi anatakiwa kujua kuwa 
Wizara ya Ardhi imeweka kitu kinachoitwa 
mipango miji ambayo inaainisha kila 
shughuli inafanyika katika eneo lipi kwa 
kuzingatia maeneo ya makazi, viwanda, 
shule, hospital na nyumba za ibada hii ni 
kutokana na kuepusha usumbufu, migogoro 
na uharibifu wa mazingira.
Dkt. Mafwenga alisisitiza kuwa kuwa 
shughuli zote zikifanyika kwa utaratibu 
hakutakuwa na malalamiko wala migogoro. 
Wawekezaji wengi wanasababisha 
migogoro kutokana na kuvunja Sheria na 
taratibu zilizowekwa na kama watakuwa 
wanafuata Sheria basi hakutakuwa na 
malalamiko wala uharibifu wa mazingira 
katika nchi yetu alifafanua Mkurugenzi 
Mkuu.
Umwagaji wa mafuta machafu una athari 
nyingi kimazingira na afya kwa binadamu. 
Binadamu anaweza kuathirika kupitia kuvuta 
hewa, kumeza au kugusa, japo pia anaweza 
kuathirika na madini tembo yanayopatikana 
katika mafuta machafu kama vile madini 
ya risasi (lead) na kusababisha magonjwa 
ya saratani. Kimazingira mafuta machafu 
yanapomwagika chini yanaharibu mazingira 
pale yanapoingia kwenye mchanga/udongo 
yanaenda kuchanganyika na maji yaliyo 
chini ya ardhi (visima) na pengine hutiririka 
na kuingia kwenye vyanzo vya maji ambavyo 
binadamu huvitegemea kwa kupata maji ya 
kunywa na kutumia kwa matumizi mengine 
kama kilimo n.k
Umwagaji wa mafuta machafu katika ardhi 
huathiri mimea na viumbe vingine ambavyo 
havionekani kwa macho ambapo viumbe 
hawa ni muhimu kwenye mfumo mzima 
wa ikolojia. Hivyo kila mtu anawajibu wa 
kuzingatia Sheria ya mazingira ili kulinda 
mazingira na viumbe vinavyotuzunguka. 
Ukizingatia maelekezo ya wataalamu 
utachangia kulinda na kutunza mazingira 
kwa faida ya taifa zima.

GEREJI BUBU NA UHARIBIFU WA 
MAZINGIRA NA AFYA YA JAMII

MAKALA:
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zitokanazo na kukua kwa viwanda nchini, 
ikumbukwe pia kuwa viwanda vina mchango 
mkubwa kwenye suala zima la athari za mazingira. 

Uharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za 
viwanda umegawanyika katika makundi kadhaa. 
Uharibifu wa mazingira unaweza kuelezewa 
kwa kuzingatia aina ya bidhaa zinazozalishwa, 
eneo ambapo uzalishaji unafanyika au mifumo 
inayotumika ya uzalishaji. Kuna baadhi ya aina za 
viwanda ambavyo huzalisha taka sumu ambazo 
ni chanzo kikubwa cha uchafuzi na uharibifu 
wa mazingira. Tatizo la uchafuzi wa mazingira 
hususan kwa wenye viwanda husababishwa 
matumizi ya teknolojia duni na zisizo salama 
kwa mazingira, uelewa mdogo wa sheria na 
wenye viwanda  kutokuona umuhimu hifadhi ya 
mazingira.

Uzoefu uliobainishwa na Baraza ni kwa viwanda 
vingi kuwa na changamoto nyingi za mazingira 
hali ambayo husababishwa na wamiliki wa 
viwanda kutokuzingatia Sheria ya Mazingira. 
Aidha, athari nyingi za kimazingira katika viwanda 
hutokana shughuli zenyewe za uzalishaji bidhaa 
kutokuzingatia mpango wa usimamizi na ufatiliaji 
wa mazingira (Environmental Management and 
Monitoring Plan) huandaliwa mapema wakati wa 
andiko la TAM (Tathimini ya Athari kwa Mazingira). 
Athari zingine zinazoendana na mazingira, ni 
athari za kijamii. Hivyo, ili kuweza kufikia lengo la 
kufanya uzalishaji ulio thabiti kwa kizazi kilichopo 
na kijacho ni muhimu kwa viwanda kuwa na 
mifumo thabiti ya uhifadhi wa mazingira. 

Kuzingatia utunzaji wa mazingira ni jambo la 
msingi ili kuwa na uchumi endelevu wenye 
kuzingatia uhifadhi wa mazingira. Mazingira 
yakiharibika itakuwa ni vigumu kuwa na  uchumi 
endelevu.  Hivyo, Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) limeendelea 

Sekta ya viwanda ni moja kati ya sekta muhimu 
katika ukuaji wa uchumi wa nchi na inapewa 
kipaumbele katika mpango wa Taifa wa kukuza 
uchumi.  Viwanda nchini Tanzania ni miongoni 
mwa sekta kubwa inayoongeza pato la Taifa, 
na sekta hii ni muhimu sana kwani inatoa ajira 
kwa vijana na kupelekea uchumi wa nchi kukua 
kwa kasi kubwa. Sekta hii imekuwa kutokana na 
uanzishwaji wa viwanda vingi vikubwa vya kati na 
vile vidogo vidogo. Kwa mfano viwanda vya  nguo, 
ngozi, saruji, uchakataji wa chuma na plastiki. 

Viwanda vinachochea mageuzi ya kimfumo 
kwenye jamii katika kilimo na madini. Kuwa 
na viwanda vingi nchini kunachangia uwepo 
wa bidhaa ndani ya nchi na kupanua wigo wa 
upatikanaji wa bidhaa hizo. Hali hii inaongeza 
wigo wa uchaguzi katika kukidhi mahitaji ya watu.

Ukuaji wa shughuli za viwanda kunategemeana 
na sekta nyingine. Kwa mfano, kilimo ni moja ya 
sekta inayochangia ka kiasi kikubwa katika ukuaji 
ukuaji wa viwanda nchini kwani malighafi nyingi 
zinazotumika viwandani zinatokana na kilimo. 
Hivyo, kilimo ni chachu ya kuwepo kwa viwanda 
na huchochea wananchi kuhamasika kulima ili 
kuuza malighafi zao katika viwanda vilivyopo 
nchini. 

Uchumi wa Nchi pia hutegemea  uwepo wa 
viwanda kwa kutoa ajira kwa wananchi na 
ushuru kwa ajili ya maendeleo ya jamii na Taifa 
kwa ujumla. Kwa mfano, kilimo cha pamba 
kinachochea viwanda kupata malighafi kwa ajili 
ya kutengeneza nguo, inachangia uwepo wa 
ajira kwa wananchi wanaojihusisha na kilimo 
pamoja na uzalishaji viwandani. Hivyo hatuwezi 
kutenganisha viwanda na kilimo.

Viwanda vinachangia uchumi wa nchi kukua na 
kukuza uchumi wa mwananchi mmojammoja 
na kukidhi mahitaji yao. Licha ya faida nyingi 

kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama 
ili kuwezesha wananchi pamoja na wawekezaji 
kufanya shughuli zao kwa kuzingatia Sheria ya 
Mazingira ya Mwaka 2004 pamoja  na Kanuni 
zake. Hii ni kulifanya Taifa kuwa na viwanda 
endelevu, uchumi imara na mazingira safi na 
salama kwa maendeleo ya nchi.

Licha ya kuwepo Sheria ya usimamizi wa 
Mazingira, uharibifu wa mazingira unaotokana na 
viwanda upo wa aina tofauti.  Viwanda husalisha 
taka ngumu, majitaka, taka za sumu, na hewa 
chafu. Aidha, majitaka yaliyochanganyika na 
kemikali kutoka viwandani yanayotiririshwa 
kuelekea kwenye mazingira na vyanzo vya maji. 
Licha ya Baraza kuchukua hatua stahiki kwa 
viwanda visivyo zingatia taratibu za mazingira, 
bado kuna baadhi ya wenye viwanda kuendelea 
kuchafua mazingira. 

Baraza limeendelea kufanya kaguzi kwenye 
viwanda ili kuhakikisha uzalishaji wa bidhaa 
katika viwanda hivyo unafanyika pasipo kuathiri 
mazingira. Changamoto za uchafuzi wa mazingira 
zipo nyingi na Baraza limeendelea kupokea 
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi juu 
ya wamiliki wa viwanda kuwa na tabia ya 
kutiririsha maji taka kwenye mazingira pasipo 
kuwa wameyatibu Aidha, suala hili imekuwa ni 
kero kubwa kwa wananchi wanaoishi maeneo 
yanayozunguka kutokana na athari kiafya 
kutokana umwagaji ovyo wa majitaka hayo. 

Licha ya jitihada nyingi zinazofanywa na Serikali 
za udhibiti wa uharibifu wa mazingira kwa 
kutoza faini na kusitisha shughuli zinazofanywa 
na viwanda, bado haijasaidia kupunguza tatizo 
husika.

VIWANDA ENDELEVU, UCHUMI IMARA KWA 
MAZINGIRA SAFI NA SALAMA

MAKALA:



Namba ya Bure: 0800110116 21@nemctanzania NemcTVTanzania

wetu na Mazingira hayatunzwi siku 
moja. Ni lazima kuwepo na mwendelezo 
wa kila siku ili mazingira yaendelee kuwa 
salama afya ya jamii na kwa maendeleo 
endelevu. Hivyo watanzania wote 
hatuna budi kuwa na utamaduni wa 
kuhifadhi na kutunza mazingira pasipo 
kushurutishwa kwa kuwa mazingira ni 
uhai na tunategemea kupata kila kitu 
kutoka kwenye Mazingira yetu. 
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa Majaliwa 
(katikati) akikata utepe wakati wa 
akizindua Mpango Kabambe wa 
Uhifadhi wa Mazingira katika kilele cha 
maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
Duniani iliyofanyika Kitaifa jijini Dodoma 
ambapo alikuwa mgeni rasmi. Na wa 
kwanza kulia ni Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira Dkt. Selemani Jafo.
Madhumuni ya Maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani ni kuhamasisha jamii 
duniani kote kuelewa masuala yahusuyo 
mazingira na pia kuhamasisha watu na 
jamii mbalimbali duniani kuwa mstari 
wa mbele katika kuchukua hatua 
kuhifadhi na kulinda mazingira. Aidha, 
tunatumia siku hii kutoa fursa kwa 
jamii kufahamu kwamba wana wajibu 

Tarehe 5 Juni ya kila mwaka 
Watanzania tunaungana na 
mataifa mengine ulimwenguni 

kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. 
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
Duniani yaliidhinishwa na Baraza la 
Umoja wa Mataifa la mwaka 1972, 
wakati wa mkutano wa kwanza wa 
Umoja wa Mataifa uliohusu Mazingira 
huko Stockholm, nchini Sweden.
Aidha, azimio la kuunda Shirika la 
Umoja wa Mataifa la kushughulikia 
Mazingira Duniani, yaani United Nations 
Environment Programme (UNEP) 
lilipitishwa siku hiyo. Tangu wakati huo, 
nchi mbalimbali duniani zimekuwa 
zikiadhimisha Siku ya Mazingira 
Duniani kila mwaka tarehe 5 Juni. Aidha, 
Jumuia ya Umoja wa Mataifa hutoa 
ujumbe ujumbe maalumu unotakiwa 
kuzingatiwa kila mwaka. 
Tanzania pia imekuwa mstari wa 
mbele katika kuhakikisha mazingira 
yanasimamiwa, yanahifadhiwa na 
kulindwa kwa manufaa ya kizazi cha 
sasa na kijacho. Kwa kipindi chote 
tangu kuundwa kwake,  Baraza la Taifa 
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeendelea kusimamia 
kikamilifu hifadhi za mazingira hap 
nchini.  Jitihada zinazofanywa na 
Baraza ni pamoja na kuhakikisha 
linakuwa mstari wa mbele katika 
kuhakikisha mazingira ni salama na 
kuwa afya ya jamii inalindwa. Katika 
utekelezaji wa majukumu yake, Baraza 
limebaini kuwepo kwa mwamko hafifu 
kwa wananchi katika suala zima la 
uhifadhi na usimamizi wa mazingira. 
Aidha, hali inayojitokeza ni kwa 
wananchi walio wengi kusibiri hadi 
ifikapo kipindi cha maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira duniani ndio watoke 
kujumuika na wengine kufanya usafi au 
shughuli zozote za uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira tofauti na siku nyingine za 
kawaida.
Tunaamini kuwa suala la kutunza na 
kuhifadhi mazingira ni la kila mmoja 

wa kudhibiti uharibifu wa mazingira 
ii kuzuia madhara na mabadiliko hasi 
kwa jamii na kufanya mazingira  kuwa 
salama na safi katika maisha yetu na 
vizazi vyetu vya sasa na vijavyo.  
Jamii inapaswa kufahamu ya kuwa 
Siku ya Mazingira Duniani ni jukwaa la 
Kimataifa la kuchochea msukumo na 
mabadiliko chanya na kutoa msukumo 
kwa jamii kutafakari upya kuhusu 
jinsi inavyoweza kutumia rasilimali 
dunia zinazoweza kuisha. Vilevile 
kuhamasisha mashirika ya biashara 
kubuni mifumo isiyochafua mazingira;  
wakulima na wazalishaji kuzalisha 
kwa njia endelevu; Serikali ziwekeze 
katika uboreshaji wa mazingira; walimu 
kushawishi wanafunzi kuchukua hatua 
za hifadhi ya mazingira, na vijana 
weledi na maarifa kwenye masuala ya 
mazingira. .
Hivyo, kila mmoja wetu duniani kote 
atambue ya kuwa jukumu la kuhifadhi 
na kutunza mazingira ni letu sote, 
tutaweza kuyaokoa mazingira kutoka 
kwenye hatari ya kuharibika na kupotea 
kwa viumbe  ambao wanategemea 
mazingira na mifumo ikolojia. Kwa 
ujumla Dunia ni Moja Tu, Tunza 
Mazingira.

MAKALA:

IFAHAMU SIKU YA MAZINGIRA 
DUNIANI TAREHE 5 JUNI KILA 
MWAKA
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panapofaa kuipanda. Aidha, madhumuni 
ya kupanda miti sharti yajulikane kabla 
ya kupanda, kuchagua aina ya miti ya 
kupanda. Umbali kati ya mti na mti 
itatagemea matumizi yanayokusudiwa 
wakati miti itakapovunwa. Madhumuni 
yanaweza yakawa ni kupata nishati (kuni, 
mkaa au vyote), mbao, nguzo, kivuli, 
mapambo, matunda, dawa, kurutubisha 
ardhi, kuzuia mmomonyoko wa udongo 
n.k.

Mbinu za upandaji miti ni tofauti na 
hutofautiana kulingana na aina mahususi 
za upandaji wa miti na mahitaji ya spishi 
zitakazopandwa. Aidha, kwa ujumla, ni 
muhimu kujifunza hali ya hewa, aina ya 
udongo na upatikanaji wa maji katika eneo 
husika. Shimo la kupanda miche ya miti liwe 
na upana na urefu unaokubalika kutokana 
na sifa za aina yam mmea/mti husika. 
Wakati wa upandaji, udongo unatakiwa 
kushindiliwa vizuri ili kuwezesha mizizi 
kushikamana vizuri na udongo. Vilevile, 
ili miche mingi iliyopandwa iweze kupona 
na kustawi vyema, inabidi kuzingatia 
yafutayo:

1. Kuoanisha aina ya miti na mahali pa 
kupanda 

2. Kutayarisha au kutifua ardhi vizuri ili 
kusaidia mizizi kupenya kwa urahisi na 
kunyonya virutubisho;

3. Kudhibiti magugu;

4. Kuchimba mashimo yenye kina na 
upana unaostahili;

5. Kuacha nafasi inayostahili kati ya mti na 

Upandaji miti unamaanisha kupanda 
miti katika maeneo ambayo mwanzoni 
hayakuwa na miti au ambapo miti ilikatwa. 
Aidha, upandaji miti hufanywa kuboresha 
hali ya mazingira katika eneo husika. 
Vilevile, shughuli za upandaji ni uingizwaji 
wa misitu au misitu iliyopotea. Shughuli 
hii ni kubwa na muhimu inayohitaji kujua 
hali ya hewa, aina ya udongo wa eneo 
litakalopandwa miti ikiambatana na 
upatikana wa maji katika eneo hilo. Ni 
muhimu pia kuelewa mahitaji ya kibaiolojia 
ya aina ya miti (specie) itakayopandwa. 
Miti inastawi vizuri iwapo imepandwa 
katika eneo ambalo mazingira yanalingana 
na mahitaji ya aina ya miti husika. Kwa 
hivyo ni vyema wakati wa kuchagua miti 
ya kupanda kuoanisha aina ya miti na 
mazingira yanayofaa hii ikiwa ni pamoja 
na sifa za udongo na kiwango cha unyevu. 
Aidha zoezi hili litakuwa timilifu iwapo 
taasisi zinazojihusisha na tafiti za misitu 
(Tanzania Forestry Research Institute 
- TAFORI) zitakuwa zimeshirikishwa 
kikamilifu kwenye zoezi husika 

Miti inayotakiwa kupandwa hapa nchini ni 
ya aina nyingi, ikiwepo ya asili na ya kigeni. 
Nchi ya Tanzania ni kubwa yenye maeneo 
yanayotofautiana katika aina, rutuba na 
kina cha udongo, kiasi cha nyongo (base) 
au tindikali (acid) katika udongo, hali 
ya hewa (kiasi cha mvua na nyuzi joto), 
mwinuko kutoka usawa wa bahari, umbali 
kutoka ufukwe wa bahari, mteremko au 
tambarare n.k. Kwa mantiki hiyo, kuna 
haja ya kuangalia mwongozo katika 
zoezi la kuoanisha aina ya miti na mahali 

mti; na

6. Kuweka mbolea pale inapostahili.

Miti ina matumizi mengi na baadhi ya 
matumizi ya miti ni kama vile: mbao, 
nguzo, chakula cha binadamu na 
mifugo, kuni, mkaa, madawa, hifadhi ya 
vyanzo vya maji, kurutubisha na kuzuia 
mmomonyoko wa udongo, kuboresha hali 
ya hewa, mapambo, n.k. Mbali na kuwa 
na faida nyingi ikiwemo kulinda vyanzo 
vya maji, kuvuta mvua, kuwa makazi ya 
viumbe hai mbalimbali, kutoa nishati ya 
kuni na mkaa na kutoa mbao, miti pia 
husaidia kufyonza na kuhifadhi hewa ukaa 
inayozalishwa na binadamu kutokana na 
shughuli mbalimbali. Ambapo madhara 
yanayotokana na hewa ukaa ni pamoja na 
kuharibu blanketi la ozoni na kusababisha 
miale mikali ya jua kuufikia uso wa dunia, 
hali inayosababisha ongezeko la joto na 
maradhi ya saratani ya ngozi.

Kutokana na hayo, kumekuwepo na 
kampeni mbalimbali zilishorikisha na 
viongozi mbalimbali wa kitaifa zikiwa 
na lengo kuu la kufanya mazingira kuwa 
safi na salama kwa binadamu. Kampeni 
kama (1) Tanzania ya Kijani inawezekana- 
iliyokuwa na lengo la kujenga upya 
nchi ya kijani na kupunguza atahri 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya 
hewa. (2) Pendezesha Tanzania- iliyokuwa 
na lengo la kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi. (3) Kata mti panda mti- iliyokuwa 
na lengo la kuzuia ukataji wa miti hovyo 
kwenye misitu ya hifadhi. (4) Soma na mti- 
ambayo inamtaka kila mwanafunzi nchini 
Tanzania apande mti na kuutunza mpaka 
pale atakapokuwa anahitimu masomo 
yake. Kampeni zote hizi na nyinginezo zina 
madhumuni ya kupanda na mabadiliko 
ya tabianchi yenye madhara mengi kwa 
binadamu na viumbe hai.

Mpango huu wa upandaji miti umelenga 
kuongeza jitihada za kuhifadhi mazingira 
pamoja na kudhibiti hewa ya ukaa na 
hivyo kupunguza ongezeko la joto duniani 
na athari za mabadiliko ya tabianchi. Hivyo 
basi, tupande miti kwani maisha yetu 
yanategemea sana miti sababu Miti ni 
Uhai. Tunatakiwa kupanda miti na kuitunza 
ili ituletee faida, Tanzania ni moja Tu, Tunza 
Mazingira.

MAKALA:

UMUHIMU WA UPANDAJI MITI 
KWENYE UHIFADHI WA MAZINGIRA



Namba ya Bure: 0800110116 23@nemctanzania NemcTVTanzania

tunajukumu la kulinda maeneo haya yasifikiwe 
na kuharibiwa kwa sababu yanaweza 
kuhatarisha ikolojia ya eneo husika.
Zifuatazo ni sehemu ambazo huathirika zaidi 
na madhara ya mafuta au mafuta machafu:
1. Miamba ya matumbawe ambayo hupatikana 

baharini katika kina kifupi ambayo ni 
muhimu kwa viumbe wa majini  wakiwemo 
samaki na wanyama wengine. Miamba 
huwa ni  vivutio na burudani kwa watalii 
hasa wapiga mbizi. Miamba ya matumbawe 
na viumbe vya majini vinavyoishi ndani na 
karibu na maeneo ya pwani viko hatarini 
zaidi kutokana na kukosa oksijeni na 
kuathirika na dutu zenye sumu ndani ya 
mafuta.

2. Mchanga kwa kawaida huwa una uhalisi 
wa kujisafisha wenyewe ingawa mafuta 
yanaweza kuchafua viumbe na mlolongo wa 
chakula kwa viumbe katika mchanga.

3. Maeneo ya fukwe za maziwa au bahari 
ambayo kwa kawaida hayana mawimbi 
makubwa mafuta husambaa haraka na 
yanaweza kubaki juu ya fukwe kwa miaka 
na kuathiri mifumo ikolojia ya eneo husika.

4. Maeneo ya ziwa na bahari yenye mawimbi 
kidogo, kwa kawaida huwa na utajiri wa 
bioanuai itokanayo na jamii za mimea, 
wanyama na ndege. Mafuta yakifikia 
maeneo hayo hutuama juu ya maji na 
baadae kuzama kama tope na kukaa chini 
ya maji. Mafuta hayo yaweza kubaki juu 
ya fukwe au chini ya maji kwa miaka na 
kuathari ikolojia ya eneo hilo. 

5. Mazao ya baharini kama mabwawa chumvi, 
mwani n.k ambayo hupatikana katika pwani 
huweza kuathirika na mafuta na kupelekea 
kuharibu ubora wake kwenye mlolongo wa 
chakula. 

6. Misitu ya mikoko ni makazi ya viumbe 
mbalimbali na kuwa ni chujio la maji. Mikoko 

Mafuta au mafuta machafu ni kemikali 
inayojumuisha vitu vya Haidrojeni na Kaboni 
ikiwa ni pamoja na bidhaa za petrol, mafuta 
ya wanyama, mafuta ya mboga na mengine. 
Kwa ujumla mafuta machafu yana madhara 
katika afya na mazingira kwani yanapoingia 
katika mazingira haswa kwenye vyanzo vya 
maji, hubadilisha Ikolojia ya eneo kwa kuathiri 
mlolongo wa chakula ambao viumbe wa majini 
hutegemea, kupunguza oksijeni kwenye maji 
japo ukubwa wa madhara hutegemea sifa ya 
mafuta yenyewe. Mafuta machafu yanaweza 
kuwa na viashiria vya sumu ndani yake ambayo 
yana uwezo wa kuuwa moja kwa moja viumbe 
na mimea katika mazingira. 
Kwa Mtanzania wa kawaida mafuta 
kumwagika ni pamoja na matukio ya kuvuja 
au kupasuka kwa matanki ya kuhifadhi mafuta 
na pia mabomba ya kusafirisha mafuta. Halii hii 
inapojitokeza husababisha majanga makubwa 
ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa mazingira, 
athari kwa afya ya jamii na hata kupelekea 
vifo kwa binadamu na viumbe wengine.  
Hata kwenye maeneo ya ya jamii zetu huwa 
tunaona mafuta au mafuta machafu yakiwa 
yamemwagika katika ardhi au yakielea katika 
mikondo ya maji. Hali hii pia hujitokeza kwenye 
gereji na maeneo ya kuoshea magari ambapo 
mafuta humwagwa bila utaratibu. 
Ni muhimu kukumbuka kuwa mafuta 
yakimwagika ardhini hatima yake ni kwenye 
mikondo ya maji na kuingia katika maziwa, 
mito, na ardhi oevu ambapo husababisha 
madhara kwa afya za jamii, viumbe na 
mazingira kwa ujumla.  Mafuta au mafuta 
machafu yanapomwagika katika mazingira 
na kufikia vyanzo vya maji yanaweza kudhuru 
viumbe wanaoishi na kutegemea maji hayo. 
Mazingira yenye maji yameundwa katika 
mahusiamo na mwingiliano wa viumbe hai 
vikiwemo wanyama na mimea ya majini na 
kimoja kikiathirika kinaathiri na kingine.  Hivyo, 

ina mizizi mirefu, ambayo hushikilia vizuri 
juu ya usawa wa maji na kusaidia kushikilia 
ardhi dhidi ya mwomonyoko wa fukwe. 
Mizizi hii ikizingirwa na mafuta huweza 
kusababisha mikoko kufa na mfano ni kama 
mikoko iliyopo maeneo ya fukwe za bandari 
ya kurasini Dar es Salaam. 

7. Kumwagika kwa mafuta kunaweza 
kuwadhuru ndege na wanyama pale 
ambapo yatamfikia moja kwa moja kwenye 
mwili, dutu zenye sumu katika mafuta 
uharibu vyanzo vya chakula na makazi ya 
ndege na kuathiri viota vyenye mayai au 
watoto wadogo.

8. Madhara mengine ni pale ambapo mafuta 
yanamwangika kidogo kidogo kwa muda 
mrefu na kuingia kwenye mifumo ya maji 
ambayo hutumika na jamii. Mfano, maji ya 
visima huathirika sana na mafuta na huweza 
kuchukua miaka zaidi ya kumi kuweza 
kutumika tena. Hii inaongeza gharama kwa 
jamii kutafuta vyanzo mbadala vya maji.

Pale ambapo kuna shughuli ambayo huwa 
inahusu matumizi ya mafuta na kuwa 
mafuta hayo pia yanaweza kumwagika, 
ni vizuri kuhakikisha kuna tahadhari ya 
kutosha ili kupunguza hatari na uwezekano 
wa uharibifu kwa watu, mali, na maliasili. 
Mafuta yanapomwagika ni muhimu kufanya 
uokoaji mapema iwezekanavyo ili kuzuia 
utawanyikaji na usambaaji wa mafuta hayo. 
Kwa kawaida vifaa vinavyotumika katika 
kudhibiti mafuta kusambaa vinauhalisia 
wa kujengea vizuizi na sehemu kama 
kwenye maji, teknolojia ya kutumia ‘booms’ 
inatumika ambayo hukusanya mafuta kwa 
pamoja. Teknolojia hii urahisisha zoezi la 
kukusanya na kuzoa mafuta na kuyatoa 
eneo ambalo limeathirika, na kuyahifadhi 
yakisubiri mchatako wa usafishaji ili 
baadaye yaweze kutumika katika hali ya 
usalama.

MADHARA YA MAFUTA NA MAFUTA 
MACHAFU KATIKA MAZINGIRA

MAKALA:

Picha: Maji ya kwenye ndoo ambayo yameathirika na oil kutoka katika 
mitambo ya kuzalisha umeme
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